Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Townhouse / Townhome - ทาวน์เฮ้าส์ ทาวน์โฮม » Ladprao / Raminthra / Nawamin Area » The Colors Kaset-Navamintr » ครัวไทยหลังบ้าน

ครัวไทยหลังบ้าน Options
ta2520
Posted: Wednesday, January 23, 2008 8:42:43 PM

Rank: Member
Groups: Member

ปัญหาของการออกแบบต่อเติม ทาวน์เฮาส์ ก็คือ ช่องทางระบายอากาศ
หากเราต่อเติมเต็มพื้นที่จะทำให้เกิดปัญหาอับทึบ อากาศไม่ทะลุผ่านได้
ทำให้บ้านไม่น่าอยู่

อีกทั้งเราไม่สามารถจะคาดเดา ได้ว่าเพื่อนบ้านจะต่อเติม เช่นไร
หากเค้าต่อเติมเต็มพื้นที่ และเราต่อเติมเต็มพื้นที่ไม่เหลือช่องว่าง
อาจเกิดปัญหาได้ เช่น
1.ตัวบ้านจะอับทึบ เนื่องจากด้านหลังบ้านตัน ลมไม่สามารถพัดผ่านได้
2.แนวรั้วกั้นระหว่างบ้านเรากับเพื่อนบ้าน ไม่มีช่องให้น้ำฝนระบายออก
อาจทำให้เกิดน้ำขัง และรั่วซึมเข้ามาตามแนวรอยต่อของผนังได้
3.อื่นๆ อีกหลายเรื่อง

เพราะฉะนั้น วิธีที่ดี คือ ต่อเติมในพื้นที่เราแต่พองาม ให้เหลือพื้นที่โล่งไว้บ้าง เพื่อให้กระแสอากาศได้ไหลหมุนเวียนเข้าภายในบ้านได้

ตัวอย่าง ครับ คือ กั้นครัวไทย เล็กๆ มี เตาแก๊ส อ่างล้างจาน และที่วางเครื่องซักผ้า ใช้พื้นที่ประมาณ ครึ่งนึงของหน้ากว้างบ้าน
ส่วนความลึกก็ประมาณ 2.00เมตร ตามภาพ
จัดที่วางถังเก็บน้ำไว้อีกด้าน และจัดสวนเล็กๆช่วยบังถังเก็บน้ำ

ส่วนที่เหลือ ก็ไว้สำหรับตั้งเก้าอี้สนามแบบพับได้ สำหรับมานั่งทำงานรับลม ชมสวนหลังบ้าน

อนาคต หากเพื่อนบ้านเราต่อเติมอะไรไม่สวยงามขึ้นมา ค่อยทำแผงระแนงไม้บังเพื่อความเป็นส่วนตัว ทีหลัง

ta2520
Posted: Wednesday, January 23, 2008 10:57:54 PM

เร็วๆนี้ เตรียมพบกับครัวไทย option2 ห้องครัวขนาดใหญ่
พร้อมเรือนกระจก สำหรับปลูกผักไฮโดรโพลิค
Very Happy Very Happy
Otto
Posted: Wednesday, January 23, 2008 11:02:05 PM

Rank: Advanced Member
Groups: The Colors Kaset-Navamintr Moderator

คุณ ta ทำเองหรอคับ
เก่งจัง สวยด้วย

มารอชมภาพต่อๆๆไปคับ
Very Happy Very Happy Very Happy

เยี่ยมชม WebBoard "The Colors" ได้ง่ายๆ เพียง Click
http://thecolors.prakard.com
Potae
Posted: Thursday, January 24, 2008 7:53:15 AM
Rank: Guest
Groups: Guest

คุณ ta สุดยอดมากๆเลยค่ะ ... ไอเดียเจ๋ง รูปภาพสวยงาม ... 2 thumbs up!!!

สงสัยว่า เป็นสถาปนิกรึเปล่าเอ่ย ... ทำ 3D ด้วยป่ะค่ะ ... งามมั่กมั๊กเลยค่ะ Very Happy Very Happy
Donkrub
Posted: Thursday, January 24, 2008 9:08:47 AM

แล่มจริงๆๆ เลย สงสัยจะมีการเสียเงินกันแน่เลยคราวนี้

ยกตำแหน่งความคิดสร้างสรรค์ยอดเยี่ยมประจำหมู่บ้านให้เลยครับ
มีการประเมินราคาค่าใช่จ่ายของแต่ละแบบไว้ด้วยหรือเปล่าครับ
แฮะๆๆ ขอทุกอย่างเลย

สวัสดีครับทุกคน..เจ้าของบ้านใจดี เพื่อนบ้านน่ารัก
kittybear
Posted: Thursday, January 24, 2008 10:01:02 AM

สวยจริงๆครับ ดูดี มีดีไซน์ สุดยอดงานสร้างเลย Very Happy

.............................................................

ผมสงสัยนิดนึง Question คือ ดูจากรูปแล้ว
พื้นที่จริง ควรจะลึกอย่างน้อย 3.0 เมตร ขึ้นไป
เพราะห้องครัว ก็น่าจะลึก 2.0 เมตร เป็นอย่างน้อย
และระเบียงนั่งเล่น ก็น่าจะกว้างประมาณ เกือบ 1 เมตร
ไม่ทราบว่า ตามแบบนี้ คุณ ta ออกแบบขนาดของพื้นที่ในภาพ เท่าไหร่ครับ
และ พื้นที่หลังบ้านจริงๆ ลึกเท่าไหร่ครับ

ผมได้ดูจากแปลนเสาไฟฟ้า อะครับ เค้าจะมีระบุความลึกของบ้านไว้

คือ บ้านซอย 4 และ ซอย 5
มีความลึกจากหน้าบ้าน ถึงหลังบ้าน 12.40 ม.

คือ บ้านผม พท.23.26
มีความลึกจากหน้าบ้าน ถึงหลังบ้าน 12.15 ม.

ปล.อยากเห็นแนวโอเพ่นบ้างอะครับ พอมีให้ดูบ้างมั๊ยครับ
คือ แนวโปร่งๆ หลังคาสูงๆ เน้นโครงสร้าง แบบสนามบินสุวรรณภูมิ อะครับVery Happy

MAY THE FORCE BE WITH YOU
Hello Kittybear แบร้ แบร้

ta2520
Posted: Thursday, January 24, 2008 11:18:45 AM

ตอบคุณ คิตตี๊แบร์

ไปเช็คหน้างานมา บ้านเฟสหนึ่งส่วนใหญ่ หลังบ้านจะมีขนาด 5.40x 2.90 เมตร โดยประมาณ

เพราะฉะนั้น การจะกั้นครัวไทยเท่าไหร่จึงจะเหมาะสม นั้นอยู่ที่ว่าต้องการ พฤติกรรมการใช้ครัวของเราเป็นยังไง

เช่น
ผมกั้นพื้นที่ ประมาณ 2.00เมตรเป็นห้องครัว เหลือพื้นที่ชานพักอีกประมาณ 0.90 เมตร
ก็จะได้ครัวแคบๆ ตามในภาพ เป็นครัวรูปตัวแอล ด้านหนึ่งเป็นเคาน์เตอร์อ่างล้างจาน มาตราฐานลึกประมาณ 60 ซม.
พื้นที่เหลือเป็นพื้นที่ยืน ทำอาหาร กว้างประมาณ1.40 ก็จะได้พื้นที่สำหรับยืนหันหน้าตรงทำอาหาร1คน
และพื้นที่สำหรับให้อีกคนยืนหันข้าง ช่วยเตรียมอาหาร ก่อนส่งไปเสริฟผ่านช่องหน้าต่าง

ก็คือ เป็นครัวที่เหมาะสำหรับ 2 คน
ta2520
Posted: Thursday, January 24, 2008 11:35:22 AM

คุณOTTO

เรา เคยเจอกันที่บ้านตัวอย่างแล้วครั้งหนึ่ง
เห็น วางแผน ต่อเติมนู๊น นี๊ เหมือนกัน (เช่นจะเดินท่อน้ำอีกเส้นสำหรับเครื่องทำน้ำร้อนเพิ่ม)

ลอง เอาไอเดียมาแนะนำกันหน่อยสิครับ
เพื่อ ไว้เป็นความรู้ สำหรับเตรียมตัวล่วงหน้ากัน
ta2520
Posted: Thursday, January 24, 2008 11:45:15 AM

หมายเหตุ ครัวOPTION 1 นี่อยู่ในช่วงพัฒนาครับ

เพราะ ลองไปดึงตลับเมตร ที่ หน้างานจริงแล้ว

พื้นที่นอกชาน ที่เหลือประมาณ 0.90 เมตร มันรู้สึกจะแคบๆ
นั่งเล่นไม่ได้

จุดประสงค์สำคัญ อยากจะได้สวนหลังบ้าน ไว้ใช้ชีวิตกลางแจ้ง ในช่วงบ่าย-เย็น
แต่ พอกั้นห้องครัว วางถังเก็บน้ำ และเหลือที่นิดเดียวเอง ใช้ประโยชน์ได้แค่เป็นที่ตากผ้าเท่านั้น

มาลีวัลย์
Posted: Thursday, January 24, 2008 12:13:16 PM

งั้นก็ขอเชิญคุณTa2520 มา Mini Meeting ด้วยกันสิคะ รายละเอียดตามลิงค์ด้านล่างอ่ะค่ะ จะได้มาแลกเปลียนไอเดียกันค่ะ....
http://www.prakard.com/default.aspx?g=posts&t=48347
Otto
Posted: Thursday, January 24, 2008 1:54:51 PM

Groups: The Colors Kaset-Navamintr Moderator

ta2520 wrote:
คุณOTTO

เรา เคยเจอกันที่บ้านตัวอย่างแล้วครั้งหนึ่ง
เห็น วางแผน ต่อเติมนู๊น นี๊ เหมือนกัน (เช่นจะเดินท่อน้ำอีกเส้นสำหรับเครื่องทำน้ำร้อนเพิ่ม)

ลอง เอาไอเดียมาแนะนำกันหน่อยสิครับ
เพื่อ ไว้เป็นความรู้ สำหรับเตรียมตัวล่วงหน้ากัน

เด๋ว หาข้อมูลอีกหน่อย
แล้วค่อยมาแชร์ให้ฟังนะคับ

เยี่ยมชม WebBoard "The Colors" ได้ง่ายๆ เพียง Click
http://thecolors.prakard.com
iceeeeci
Posted: Tuesday, January 29, 2008 10:13:56 AM

คุณ ta2520 ครับ ผมรอ ครัวใน Option2 อยู่นะครับ เพราะบ้านผมคงต่อเติมอย่างแน่นอน
ที่บ้าน คุณแม่ชอบทำครัวมาก แล้วแล้วเวลาทำจะ ดูวุ่นวายสุดๆ ถ้าได้ดูแบบที่สองที่คุณta2520 กำลังจะออกแบบ
คงดีมากๆๆ เลยครับ จะรอดูนะคับ

ป.ล. ทำได้สวยมากๆครับ อยากทำเป็นบ้าง Razz

เรามี Hi5 ของ the colors กันแล้วนะคับ เพียงคลิกที่
http://thecolors-townhome.hi5.com

หมูอ้วน
Posted: Wednesday, September 03, 2008 6:16:24 PM

ta2520 wrote:
เร็วๆนี้ เตรียมพบกับครัวไทย option2 ห้องครัวขนาดใหญ่
พร้อมเรือนกระจก สำหรับปลูกผักไฮโดรโพลิค

ติดตามแบบต่อเติมครัวคุณ Ta 2520 มาตั้งนาน ดีใจจังเลยค่ะที่มีโอกาสมาปรึกษา เราซื้อทาวน์โฮมไว้ที่ เอ พี สาทร-ตากสิน
เหลือ เนื้อที่หลังบ้าน 5ม.x5ม.ถึงแม้โครงการจะทำครัวไทยไว้ให้แต่เหมาะสำหรับเบาๆ ถ้าผัดกระเพราคิดว่าไม่รอดแน่
ที่สำคัญ ลูกชายเป็นอาจารย์สอนเปียนโน รบกวนปรึกษาว่าจะทำแบบของคุณแต่ต้องการความแข็งแรงและมิดชิด( บ้านกาแฟตามปั้ม)
พร้อมทั้งห้องแม่บ้านที่มีห้องน้ำในตัว ไม่ทราบว่าคุณ Ta 2520 เป็นสถาปนิกด้วยรึเปล่าคะ อยากจะขอคำแนะนำเพิ่มเติม
ยังไงขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะคะ
paiwan_short@hotmail.com
Pisit
Posted: Friday, September 05, 2008 3:04:12 PM

คุณ TA 2520 ฮับ ไม่ทราบว่าใช้ program อะไร design เหรอคับ อยากหามาลองทำเล่นๆ ดู
จิงๆ แล้วผมไม่ได้จบด้านนี้มาหรอกคับ อยากทำแบบเอาไว้ให้ช่างประเมิณราคาอ่ะคับ
kingofgod
Posted: Friday, September 05, 2008 6:15:53 PM

ตอบแทนครับ
เป็นโปรแกรมSketchUp ส่วนเวอร์ชั่นอะไรก็แล้วแต่ครับ
โชว์ให้ดูครับ......ตามรูปด้านล่างเลย
รูป1เป็นแปลนขำๆอะครับ
ส่วนรูป2เป็นงานออกแบบลูกค้าเค้าจ้างให้ขึ้น3Dอะครับ
ตามลำดับ
รูปทั้งหมดเป็นโปรแกรมSketchUp แต่ผมใช้V-Rayช่วยRenderให้สวยๆอะครับ
............Razz

kingofgod attached the following image(s):

Pisit
Posted: Monday, September 08, 2008 2:44:18 PM

ขอบคุณคับคุณ kingofgod ว่าแต่ใช่ google sketchup หรือเปล่าคับ
kingofgod
Posted: Monday, September 08, 2008 5:37:28 PM

Pisit wrote:
ขอบคุณคับคุณ kingofgod ว่าแต่ใช่ google sketchup หรือเปล่าคับ

ครับใช้google sketchup ครับV.6ครับ
Pisit
Posted: Wednesday, September 10, 2008 2:36:08 PM

ผมลองเอามาเล่นดูแล้วคับ
อันนี้เป็นแบบที่ผมจะทำน่ะคับ เผื่อคนอื่นอยากทำคล้ายๆ กัน

Pisit attached the following image(s):

Tony-A075
Posted: Monday, September 15, 2008 11:00:39 PM

Rank: Newbie

มีแบบสำหรับบ้านห้องมุมหรือเปล่าครับ อยากทำแต่ไม่มีไอเดีย
หมูอ้วน
Posted: Saturday, September 20, 2008 1:25:38 PM

เรียนคุณ TA 2520 คะ
ในกรณีที่ว่างด้านหลังเนื่องจากบ้านเราเป็นห้องหัวมุมด้านหลังเปิดโล่งไม่มีบ้านชน
ของโครงการมีครัวไทยอยู่ในบ้านแต่เล็กมาก ข้างหลังเนื้อที่ 5 ม.x 5 ม.โดยประมาณ
สามารถซอยเป็นห้องแม่บ้านที่มีห้องน้ำในตัว ที่เหลือเป็นห้องวางเปียนโน กระจกโดยรอบ
เพื่อชมวิวต้นไม้ที่แต่งอยู่ข้างกำแพง ด้วยได้มั้ยคะ
เฝ้าชื่นชมและติดตามผลงานมาตลอด ชอบรูปแบบคุณมาก
ระหว่างบ้านไม่อยากให้ติดกับส่วนที่ต่อเติม กลัวว่าหลังบ้านจะมืด และไม่มีลมเข้า
ไม่ทราบว่าคุณ TA 2520 รับปรึกษาเขียนแบบด้วยได้มั้ยค่ะ บ้านอีก 1 เดือนจะโอนได้แล้วค่ะ
เบอร์ติดต่อ ไพวรรณ 0-81849-4960

Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS