Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Narathiwatratchanakharin / Rama 3 Area » Lumpini Place Narathiwat-Chaophraya » อัตราค่าไฟฟ้าผันแปร (ft) คืออะไรอ่ะ??? ใครรู้บ้างช่วยที

อัตราค่าไฟฟ้าผันแปร (ft) คืออะไรอ่ะ??? ใครรู้บ้างช่วยที Options
lemony_m
Posted: Wednesday, January 02, 2008 3:24:38 PM

Rank: Advanced Member
Groups: Member

พอดีว่าสงสัยอ่ะค่ะว่ามันคืออะไร คำนวณยังไง วัดว่าเพิ่มหรือลดจากอะไร เมื่อเช้ามีโทรไปถามที่การไฟฟ้าเขตยานนาวาว่าคำนวณจากอะไร เค้าก็แจ้งว่า ไม่รู้เหมือนกันเพราะฝ่ายผลิตเป็นคนได้ตรงนี้ ฝ่ายผลิตจะเป็นคนแจ้งมาเอง และจะมีการเปลี่ยนแปลงทุกๆ 4 เดือน

แต่คือเราสงสัยอ่ะว่ามันคำนวณจากอะไร เกี่ยวมั้ยว่า ถ้าเดือนนี้เราใช้น้อยกว่าเดือนที่แล้วมันจะลดลง คือในใบแจ้งของเราอ่ะ เค้าเขียนว่า
ค่า Ft (เพิ่ม/ลด) พ 90.57 บาท ( ตัว พ น่าจะหมายถึงเพิ่มใช่ป่ะ แล้วทำไงมันถึงจะลดอ่ะ) เพราะสังเกตว่าของเรามันเป็น พ ตลอดเลยอ่ะ ทั้งๆ ที่แต่ละเดือนจำนวนหน่วยของไฟเราก็ไม่เท่ากัน มีเยอะบ้างน้อยบ้าง แต่ค่า Ft เราเพิ่มตลอดเลย ไม่เคยเห็นลดอ่ะ เลยสงสัยน่ะ

ใครรู้ ช่วยไขความกระจ่างให้ด้วยนะคะ สงสัยมากเลยอ่ะ อยากรู้จริงๆ Question Question Rolling Eyes

ขอบคุณค่ะ
lemony_m
Posted: Wednesday, January 02, 2008 4:33:01 PM

สงสัยต้องไม่มีคนรู้แหง๋เลย เงียบเชียว Crying or Very sad
tyong
Posted: Wednesday, January 02, 2008 4:55:00 PM

Rank: Member

FT ย่อมาจาก Fuel Transferred ครับ

เป็นค่าเชื้อเพลิงที่ใช้ในการผลิตไฟฟ้า ไม่ว่าจะมาจาก น้ำมัน แก๊ส ถ่านหิน ซึ่งทางการไฟฟ้า จะโอนมาให้ผู้ใช้ไฟเป็นผู้รับผิดชอบโดยตรง ซึ่งจะมากหรือน้อย ก็ขึ้นกับราคาของเชื้อเพลิงดังกล่าว และสัดส่วนของไฟฟ้า ที่ผลิตจากโรงไฟฟ้าเหล่านั้นครับ

จาช่วยได้มั๊ยเนี่ย ผมอ่านเองยังงงเลย Laughing

เพื่อนๆช่วยหน่อยครับ Smile
BeeHappy
Posted: Wednesday, January 02, 2008 5:13:26 PM

Groups: Lumpini Place Narathiwat-Chaophraya Moderator

ไม่ค่อยรู้เรื่องเหมือนกันอ่ะค่า แต่ไปหาข้อมูลได้มายังงี้อ่ะ ลองอ่านดูนะคะ
http://www.mea.or.th/Ft/main.htm หรือ
http://www.mea.or.th/internet/ERcal/ERCalculate.xls
เข้าใจแล้ว...ช่วยมาอธิบายให้ฟังอีกทีนะ...แหะๆ...

...มาใช้ถุงผ้ากันเต๊อะ...
summerscent
Posted: Thursday, January 03, 2008 8:31:48 AM

Rank: Senior Member
Groups: Lumpini Place Narathiwat-Chaophraya Moderator

เมื่อวานก็ไปถามเพื่อนมาเหมือนกันง่ะ แต่ว่าผมไม่เข้าใจที่มันอธิบายล่ะ สรุปแล้วก็ไม่เข้าใจอยู่ดี Crying or Very sad Crying or Very sad

รอให้ผู้รู้จริงๆเข้ามาไขปัญหาดีก่าง่ะConfused
lemony_m
Posted: Thursday, January 03, 2008 10:15:54 AM

ขอบคุณทุกคนมากเลยนะคะที่ช่วยหาข้อมูลให้ค่ะ ว่าแต่มันยากจริงๆ ด้วย ไม่ค่อยเข้าใจ อิอิ แต่ไม่เป็นไร ไม่ติดใจละ

ขอบคุณเพื่อนๆ อีกครั้งนะค๊า Very Happy
wuWam
Posted: Friday, January 04, 2008 9:08:59 AM

มีอยู่ท่านหนึ่งที่ทราบชัวร์ๆ อิอิ เด๋วจะพีเอ็มไปบอกนะ เพราะว่า ท่านเป็นผู้ต่อต้านเรื่องการใช้ระบบนี้มานานมาก
summerscent
Posted: Friday, January 04, 2008 9:21:27 AM

wuWam wrote:
มีอยู่ท่านหนึ่งที่ทราบชัวร์ๆ อิอิ เด๋วจะพีเอ็มไปบอกนะ เพราะว่า ท่านเป็นผู้ต่อต้านเรื่องการใช้ระบบนี้มานานมาก

พี่วามหายไปไหนมาตั้งนานแน่ะ แล้วเปลี่ยนรูปหนุ่มๆอีกแล้วเหรอค้าบ อันนี้เป็นพระเอก coffee prince อ่ะป่าวค้าบ น่ารักดีนะเรื่องนี้ง่ะ Smile
wuWam
Posted: Friday, January 04, 2008 9:23:51 AM

summerscent wrote:

พี่วามหายไปไหนมาตั้งนานแน่ะ แล้วเปลี่ยนรูปหนุ่มๆอีกแล้วเหรอค้าบ อันนี้เป็นพระเอก coffee prince อ่ะป่าวค้าบ น่ารักดีนะเรื่องนี้ง่ะ Smile

เพิ่งกลับมาทำงานวันนี้วันแรกจ้า อิอิ หยุดยาว 12 วัน อิอิ แม่นแล้ว หนุ่มคงยู สุดหล่อในดวงใจ (ตอนนี้) 555 แสดงว่าน้องหมอก็ดูเรื่องนี้แล้วเหมือนกันอ่ะจิเนี่ย ที่ติดใจคือ คอนโดพระเอกอ่ะ แต่งได้น่ารักดี
summerscent
Posted: Friday, January 04, 2008 9:29:28 AM

เพิ่งกลับมาทำงานวันนี้วันแรกจ้า อิอิ หยุดยาว 12 วัน อิอิ แม่นแล้ว หนุ่มคงยู สุดหล่อในดวงใจ (ตอนนี้) 555 แสดงว่าน้องหมอก็ดูเรื่องนี้แล้วเหมือนกันอ่ะจิเนี่ย ที่ติดใจคือ คอนโดพระเอกอ่ะ แต่งได้น่ารักดี

ดูแล้วค้าบ สนุกดีง่ะ หัวเราะเกือบตลอดเลยค้าบ

คอนโดเค้าผมก็ชอบนะ โดยเฉพาะลานหน้าบ้านอ่ะ ใหญ่ได้ใจมั่กๆเลยอ่ะ ชอบเตียงด้วยนะ มันดึงจากกำแพงได้ง่ะ ตู้เสื้อผ้าก็ดึงจากกำแพงได้อ่ะค้าบ แต่ว่าครัวดูซกมกไปหน่อยง่ะ

ได้ดูเพราะว่าคุณแฟนไปหามาง่ะ แบบว่าชอบเรื่องเกี่ยวกับกาแฟอ่ะค้าบ เห็นว่าเร็วๆนี้น่าจะได้ฉายในเมืองไทยแล้วง่ะ Smile
wuWam
Posted: Friday, January 04, 2008 10:08:25 AM

อิอิ ชอบเหมือนกันเลย ตู้เสื้อผ้ากับเตียงแล้วก็ลานหน้าบ้านอ่ะ ของพี่ชอบโต๊ะนั่งกินข้าวด้วยอ่ะ เหมือนกับที่อยากได้เลย อ่อ บ้านพระรองก็สวยนะว่ามะ รู้สึกที่เกาหลีจะชอบมีลานหน้าบ้านไว้ให้อาบแดด หรือนั่งรับลมอ่ะ
summerscent
Posted: Friday, January 04, 2008 10:31:30 AM

อิอิ ชอบเหมือนกันเลย ตู้เสื้อผ้ากับเตียงแล้วก็ลานหน้าบ้านอ่ะ ของพี่ชอบโต๊ะนั่งกินข้าวด้วยอ่ะ เหมือนกับที่อยากได้เลย อ่อ บ้านพระรองก็สวยนะว่ามะ รู้สึกที่เกาหลีจะชอบมีลานหน้าบ้านไว้ให้อาบแดด หรือนั่งรับลมอ่ะ

บ้านพระรองชอบตรงเตียงนอนง่ะ เห็นวิวภูเขาด้วยง่ะ บ้านที่เกาหลีในละครมักจะสวยๆทั้งนั้นเลยนะ เรื่อง spring walz บ้านพระเอกก็สวยมั่กๆเลยอ่ะค้าบ ผมกะว่าถ้าทำบ้านครั้งต่อไปต้องทำลานไว้บ้างแล้ว เผื่อจะได้มีที่ทำกิจกรรมมั่งอ่ะ แต่ว่าในกรุงเทพมันฝุ่นเยอะน่ะสิค้าบ

ว่าแต่ว่าเราออกนอกเรื่องไปใหญ่แล้วนะค้าบ เดี๋ยวไปตั้งกระทู้คุยเล่นกันดีก่าง่ะ Laughing
Thanadej
Posted: Wednesday, September 24, 2008 9:47:45 AM

Groups: The Parkland Srinakarin Moderator

tyong wrote:
FT ย่อมาจาก Fuel Transferred ครับ

เป็นค่าเชื้อเพลิงที่ใช้ในการผลิตไฟฟ้า ไม่ว่าจะมาจาก น้ำมัน แก๊ส ถ่านหิน ซึ่งทางการไฟฟ้า จะโอนมาให้ผู้ใช้ไฟเป็นผู้รับผิดชอบโดยตรง ซึ่งจะมากหรือน้อย ก็ขึ้นกับราคาของเชื้อเพลิงดังกล่าว และสัดส่วนของไฟฟ้า ที่ผลิตจากโรงไฟฟ้าเหล่านั้นครับ

จาช่วยได้มั๊ยเนี่ย ผมอ่านเองยังงงเลย Laughing

เพื่อนๆช่วยหน่อยครับ Smile

Ft ย่อมาจากคำว่า Fuel Adjustment Charge (at the given time)
อ้างอิง http://www.eppo.go.th/power/ft.html

Forum Jump
You cannot post new topics in this forum.
You cannot reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS