Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Thonburi / Taksin / Suk Sawat Area » The Parkland Taksin-Thapra » คิดว่าจะติดมุ้งลวดกันไหมครับ

คิดว่าจะติดมุ้งลวดกันไหมครับ Options
YoungMaiKid
Posted: Saturday, December 18, 2010 1:00:25 PM

Rank: Member
Groups: Member

มีคนบอกว่า ไม่ใช่แค่ยุงอย่างเดียวที่ต้องระวัง ยังมีแมลงต่าง ๆ ซึ่งน่ารำคาญไม่แพ้กัน บางตัวมีพิษอีกต่างหาก

ผมยังหาร้านทำไม่ได้เลย มีใครคิดจะติดบ้างไหมครับ ถ้ามีร้านก็แนะนำผมหน่อย ขอบคุณครับ
3M
Posted: Saturday, December 18, 2010 8:29:36 PM

ติดแน่นอนค่ะ แต่ยังหาร้านไม่ได้เหมือนกัน รวมกันได้หลายคนน่าจะต่อรองราคาได้อีก
Leosorn
Posted: Tuesday, December 21, 2010 11:21:35 PM

ชักจะกลัวแล้ว
พวกแมลงเป็นพิษ
จะติดดีไม่หน่า......
inint
Posted: Wednesday, December 22, 2010 1:15:11 AM

อยากรู้ว่าชั้น 23 มียุงตามขึ้นไปด้วยปะครับ

inint เปิดบ้านใหม่ครับ ฝากรับชมด้วยนะครับ
gaiparklandtt
Posted: Wednesday, December 22, 2010 3:12:53 PM

ผมยอมรับเรื่องพวกแมลง รวมทั้งยุง มีจริง
ใครที่เคยได้ยินว่า ยุงบินไม่สูงหรอก มันบินไม่ถึงหรอก อันนี้อาจจะเป็นเรื่องจริงแต่ยุงไม่ได้บินขึ้นมาชั้นสูงๆตรงๆ แบบบินจากชั้น 1 มาถึงชั้น 23 เลย อันนี้อาจจะเป็น supper ยุง (เรามี supper man)

ปัจจุบันผมอยู่ condo ชั้น 17 (ไม่ใช่ parkland นะครับ) ยุงมันขึ้นมาได้ 3 ทางครับ

1. ยุงอดทน : ยุงประเภทนี้จะขึ้นมาตามทางบันใดหนีไฟครับ ค่อยๆแวะ อยู่ชั้นไหนปลอดภัยก็อยู่ชั้นนั้น ถ้าโดนจับไปปล่อยก็ค่อยๆบินไปเรื่อยๆ ขึ้นบ้างลงบ้าง ผมจับจากห้องผมออกไปปล่อยข้างนอกหลายครั้ง ไม่รู้ว่ามันไปชั้นไหนบ้างแล้วอ่ะครับ

2. ยุงฉลาด : พวกนี้วิวัฒนาการไปอีกระดับ ฉลาดขึ้น มันจะขึ้นมาทาง lift มา ( แต่มันคงไม่กด lift แล้วขึ้นมาเองหรอกนะครับ อันนั้นเกินไป) มันก็ตามพวกเรามา

3. ยุงลักลอบ : ไม่รู้มาได้อย่างไร ตรงช่องระบายน้ำ เห็นบินขึ้นมาได้ อาจจะเป็นยุงทั้ง 2 ประเภท ลักลอบเข้ามาได้แล้ว แอบไปอยู่ในนั้นหรือเปล่า อันนี้ผมก็ยังหาข้อพิสูจน์ไม่ได้ หากใครรู้ภาษายุง หรือพอจะรู้ว่าเรียนได้ที่ไหน แนะนำผมด่วน อยากรู้จริงๆ มันออกมาจากตรงนั้นได้อย่างไร

แมลงพวกกัดคันๆผมก็เจอ อ่านหนังสือไปเกาไป ก็เพลินไปอีกแบบ

สุดท้าย ผมยังคงไม่ติดมุ้งลวดอ่ะครับ เพราะมันเหมือนมีอะไรบังๆ จนกว่าจะเจอหนักๆจริงๆ จนทนไม่ได้ค่อยคิดอีกที
อ้อ อย่างไรก็อย่าพึ่งติดครบทุกคนนะครับ จะได้แบ่งๆกันโดนบ้าง อย่างที่เขาว่า มีสุขร่วมเสพ มีทุกข์ร่วมต้านไงครับ

ขอบคุณครับ
Leosorn
Posted: Tuesday, December 28, 2010 10:51:12 PM

หาข้อมูลไปเรื่อย มาเจอมุ้งลวดม้วน และมุ้งลวดจีบ/พับ
น่าสนใจมาก
กำลังหาข้อมูลอยู่
ประมาณนี่

หาข้อมูลมาคราวๆ เห็นหลายร้านอยู่ ราคาก็ต่างกันพอสมควรครับ
ลองหาดูใน google ครับ

ผมคงลองเข้าไปอยู่ก่อน ค่อยดูสถานการณ์อีกที
ถ้าเยอะก็จะติดแบบนี่แหละครับ
แพงหน่อย แต่สวยดี
YoungMaiKid
Posted: Wednesday, December 29, 2010 8:30:40 AM

มุ้งแบบนี้สวยดีครับแต่แพงน่าดู ราคาพอ ๆ กับผ้าม่านเลย

ตอนนี้ผมตัดสินใจใช้มุ้งลวดบานประตูธรรมดาแล้ว ให้พ่อหาคนทำให้

เค้ามาวัดที่แล้วราคา 3 บาน (ระเบียง 2 ห้องนอน 1) ประมาณ 3000

ไว้เสร็จแล้วจะถ่ายรูปให้ดูนะครับ เผื่อใครสนใจ
Monkey_pink
Posted: Tuesday, January 04, 2011 5:44:25 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

คิดว่าน่าจะติดก็ดีนะค่ะ เพราะว่าโดนยุงกัดไปเรียบร้อยแล้ว ไม่รู้ว่าเป็นยุงหรือแมลงอะไรแต่ว่าแพ้เป็นตุ่มแดงเลย
รีบๆย้ายเข้ามาอยู่กันนะ ตอนนี้ที่คอนโดเงียบมากจอดรถเนี่ยว่างมากคิดว่าคนอยู่เยอะๆ น่าจะครื้นเครงกว่า
YoungMaiKid
Posted: Wednesday, January 05, 2011 8:40:19 AM

Guest wrote:
คิดว่าน่าจะติดก็ดีนะค่ะ เพราะว่าโดนยุงกัดไปเรียบร้อยแล้ว ไม่รู้ว่าเป็นยุงหรือแมลงอะไรแต่ว่าแพ้เป็นตุ่มแดงเลย
รีบๆย้ายเข้ามาอยู่กันนะ ตอนนี้ที่คอนโดเงียบมากจอดรถเนี่ยว่างมากคิดว่าคนอยู่เยอะๆ น่าจะครื้นเครงกว่า

คุณ Monkey_pink อยู่ชั้นไหนครับ
Monkey_pink
Posted: Wednesday, January 05, 2011 9:29:12 AM

ชั้น 4 ค่ะ จอดรถแล้วเดินเข้าห้องพอดีเลย แต่กว่าจะขับรถวนถึงชั้น 4D เนี่ยก็ทำเอาเวียนหัวเหมือนกันค่ะ
ส่วนสระว่ายน้ำ และฟิตเนสยังไม่ได้ขึ้นไปแตะเลยเห็นเงียบๆ เลยไม่รู้ว่าเค้าให้เข้าใช้งานได้รึยัง
คุณ YoungMaiKid อยู่ชั้นไหน แล้วเข้ามาอยู่รึยังค่ะ
YoungMaiKid
Posted: Wednesday, January 05, 2011 10:30:05 AM

Guest wrote:
ชั้น 4 ค่ะ จอดรถแล้วเดินเข้าห้องพอดีเลย แต่กว่าจะขับรถวนถึงชั้น 4D เนี่ยก็ทำเอาเวียนหัวเหมือนกันค่ะ
ส่วนสระว่ายน้ำ และฟิตเนสยังไม่ได้ขึ้นไปแตะเลยเห็นเงียบๆ เลยไม่รู้ว่าเค้าให้เข้าใช้งานได้รึยัง
คุณ YoungMaiKid อยู่ชั้นไหน แล้วเข้ามาอยู่รึยังค่ะ

ผมอยู่ชั้น 8 ครับ เข้าอยู่ 30 มกราคมนี้ครับ สระว่ายน้ำกับฟิตเนส ใช้งานได้แล้วครับ

ถ้าจำไม่ผิด จะมี trainer อยู่ที่ฟิตเนสด้วยครับ ช่วงนี้ผมเข้าไปทุกอาทิตย์ ว่าจะแวะไปเล่นเหมือนกัน
teddysam
Posted: Wednesday, January 05, 2011 11:28:05 AM

Rank: Advanced Member
Groups: The Parkland Grand Moderator

ตอนนี้ผมได้เข้าไปนอนบ้างแล้วครับ
มีแมลงนิดหน่อย จำพวกแมลงเล่นไฟหน่ะครับ บางคืนเห็นยุงตัวผอมๆบินเข้ามาในห้องได้(เก่งมาก)
ตอนนี้เหงามาก มองไปซ้ายขวาไม่มีใครเลย ><' เหมือนคอนโดฟิตเนสและสระเป็นของเราคนเดียวเลยครับ ^,^
ฟิตเนสและสระว่ายน้ำสามารถใช้ได้แล้วนะครับ
ช่วงก่อนปีใหม่พอดีสระรั่วซึมลงบริเวณชั้น6 ซึ่งตอนนี้อยู่ในระหว่างการซ่อมแซม แต่สามารถใช้งานได้แล้วนะครับใสกิ๊ก จนท.แจ้งว่าค่าคลอรีนตามมาตรฐานครับ
แต่อาจจะต้องทาSun blockก่อนลงสระก็ดีนะครับ คลอรีนจะได้ไม่กัดผิวครับ

ส่วนฟิตเนสผมเล่นมา2วันแล้ว
สำหรับฟิตเนสและสระว่ายน้ำ ผู้รับเหมายังไม่ได้มีการส่งมอบงานครับ ยังไงลองเข้ามาเล่นกันเยอะๆนะครับเพราะเค้าจะได้เดินระบบต่างๆให้เต้มที่
เมื่อพบเจอdefectก็จะสามารถแก้ไขได้ทันทีก่อนที่จะมีการส่งมอบงานครับ
ได้ข่าวมาว่าตอนนี้กำลังจัดซื้อทีวีมาไว้ในห้องฟิตเนสครับ

ปล1.เมื่อวานนิติให้รายละเอียดการใช้งานโทรสายภายในมาครับ รวมถึงช่องทางการสื่อสารกับแผนกต่างๆครับ ได้รับกันมั่งหรือยังครับ
สำหรับการโทรสายภายใน จะต้องกดเลข5หลัก โดยที่ตัวแรกคือเลขอาคารครับ ตึกA=1, ตึกB=2 แล้วตามด้วยเลขที่ห้อง4ตัวครับ
ปล2. ตึกบี เหงามากกก
Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy

มีที่เดียวที่คำว่า"Success" มาก่อน"Work" คือในปทานุกรมเท่านั้น
YoungMaiKid
Posted: Wednesday, January 05, 2011 1:51:09 PM

คุณณัฐอยู่ทุกวันหรือเปล่า ไว้แวะไปหา
teddysam
Posted: Wednesday, January 05, 2011 2:41:51 PM

Groups: The Parkland Grand Moderator

ตั้งแต่วันที่ 1/1/11 เป็นต้นมา ผมอยู่ทุกวันเลยครับคุณเอ๋
มาได้เลยครับคุณเอ๋ ชั้น14ยินดีต้อนรับค้าบบ
แต่ตอนนี้รกนิดๆ เพราะกำลังคิดว่าผนังบางส่วนอยากทาสีที่เช็ดออกง่ายหน่ะครับ
สีเดิมๆมันเลอะง่ายๆมากๆ พอเช็ดสีดันติดผ้ากลับมาอีก ><

มีที่เดียวที่คำว่า"Success" มาก่อน"Work" คือในปทานุกรมเท่านั้น
Paulie
Posted: Wednesday, January 05, 2011 3:25:20 PM

รบกวนถามค่ะ
ถ้ายังไม่โอน เราจะแวะเข้าไปเล่นฟิตเนสได้บ้างไหมคะ
YoungMaiKid
Posted: Wednesday, January 05, 2011 3:53:58 PM

Paulie wrote:
รบกวนถามค่ะ
ถ้ายังไม่โอน เราจะแวะเข้าไปเล่นฟิตเนสได้บ้างไหมคะ

ในทางทฤษฎี ไม่ได้ครับเพราะไม่มีบัตรเข้าตึก

แต่ในทางปฏิบัติผมไม่แน่ใจว่า Trainer จะถามอะไรหรือเปล่า

ลองถามนิติดูเพื่อความแน่ใจดีกว่าครับ
YoungMaiKid
Posted: Wednesday, January 05, 2011 3:55:34 PM

teddysam wrote:
ตั้งแต่วันที่ 1/1/11 เป็นต้นมา ผมอยู่ทุกวันเลยครับคุณเอ๋
มาได้เลยครับคุณเอ๋ ชั้น14ยินดีต้อนรับค้าบบ
แต่ตอนนี้รกนิดๆ เพราะกำลังคิดว่าผนังบางส่วนอยากทาสีที่เช็ดออกง่ายหน่ะครับ
สีเดิมๆมันเลอะง่ายๆมากๆ พอเช็ดสีดันติดผ้ากลับมาอีก ><

ไว้วันเสาร์ถ้ามีเวลาจะโทรหานะครับ ส่วนเรื่องสีผมมีเหลืออยู่นิดหน่อย ถ้าใช้ไม่เยอะเอาของผมไปทาได้ครับ สีขาว นะครับ
jo jo
Posted: Wednesday, January 05, 2011 5:22:44 PM

ผมรอโอนอยู่ครับ คุณ teddysam คุณyoungmaikid ตอนนี้ใจไปอยู่ที่นั่นทุกวันเรยครับได้โอนเมื่อไหร่จะรีบไปอยู่เป็นเพื่อนทันทีครับ อิอิ
god dog
Posted: Thursday, January 06, 2011 12:28:17 AM

YoungMaiKid wrote:

ไว้วันเสาร์ถ้ามีเวลาจะโทรหานะครับ ส่วนเรื่องสีผมมีเหลืออยู่นิดหน่อย ถ้าใช้ไม่เยอะเอาของผมไปทาได้ครับ สีขาว นะครับ

ไม่ทราบว่าสีขาวเบอร์เดียวกับสีภายในห้องหรือป่าวค๊ะ พอดีทาสีกำแพง แล้วดันไปเลอะสีผนังเพดาน อยากได้สีขาวใช้ไม่เยอะค่ะ อยากได้บ้างจังเลยค่ะ
teddysam
Posted: Thursday, January 06, 2011 12:48:45 AM

YoungMaiKid wrote:

ขอบคุณมากมายเลยครับคุณเอ๋ แต่ผมอาจจะต้องใช้เยอะเลยหน่ะครับ ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับคุณเอ๋
ไว้แวะมาเน้อ

Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS