Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Narathiwatratchanakharin / Rama 3 Area » Lumpini Place Narathiwat-Chaophraya » ใครปูพื้นห้องใหม่บ้างครับ

ใครปูพื้นห้องใหม่บ้างครับ Options
summerscent
Posted: Sunday, July 08, 2007 10:47:09 PM

Rank: Senior Member
Groups: Lumpini Place Narathiwat-Chaophraya Moderator

เพื่อนๆมีใครบ้างอ่ะครับ ที่ปูพื้นเป็นอย่างอื่นนอกเหนือไปจากลามิเนทที่โครงการให้มาอ่ะครับ ปูอะไรกันบ้างอ่ะ

กำลังคิดอยู่ว่าจะปูเป็นกระเบื้องแกรนิโตดีมั้ยหนอ ขอความเห็นหน่อยครับDoubt
เล็ก
Posted: Monday, July 09, 2007 11:31:47 AM

Rank: Advanced Member
Groups: Member

วัสดุปูพื้นมีเยอะครับ แล้วแต่ว่าอารมณ์ห้องจะเป็นแบบไหน

ปูแกรนิตโต้ ก็ต้องเล่นของดี แพงหน่อย ขนาดกระเบื้องถึงจะใกล้เคียงกัน เวลาปูอย่าใช้ปูนทราย นอกจากจะทำให้พื้นสูงขึ้นมากแล้ว ยังติดไม่แน่นด้วย ต้องใช้ซีเมนต์บอนด์หรือปูนกาวครับมีขนาดให้เลือกเยอะมากครับ

ปูแกรนิตหินอ่อน ก็จะได้ชนชิดแบบเนียนที่สุด เพราะแผ่นมีความหนา แต่ข้อเสียต้องตัดประตูออกเยอะ ข้อสำคัญต้องเลือกลายดีๆ เลือกไม่ดีจะดูเหมือนพื้นสำนักงานซะงั้น

พื้นปาเก้ มีให้เลือกเยอะตั้งแต่ ไม้ตะแบก(ถูกสุด) ประดู่ แดง มะค่า สัก หรืออยากเล่นของนอกก็ได้พวกไม้แอช บีช..ห้องในคอนโดไม่ใหญ่ใช้แบบ 4"x14" หรือ 4"x45cm.ก็ได้ สั่งให้ปรับพื้นเรียบขัดมันรอ ก็ปูได้เลย
ถ้าอยากให้ดูหรูขึ้นอีกก็เล่นไม้ยาว 4"x1.20 ม.ก็ได้ เวลาfinishing ก็ลงยูรีเทนสักห้ารอบ จะเงาหรือด้านแล้วแต่ความชอบ ส่วนตัวแล้วแบบด้านจะดูดีกว่านะครับหรือกึ่งเงากึ่งด้านก็ได้ (แบบว่ารสนิยมก้ำกึ่งหญิงก็ได้ชายก็ดีอะไรทำนองนั้น อิอิ)

กระเบื้องยาง เหมาะกับงบน้อย แต่เล่นลวดลายที่พื้นได้หลากหลายดี เหมือนพื้นสยามเซนเตอร์

ดูราฟลอร์ พื้นยางนุ่มเท้า เคยฮอตฮิตสมัยนึง ตอนนี้คงไม่ค่อยมีคนใช้กันเท่าไร เพราะพื้นเป็นรอยกดทับง่าย

เสื่อน้ำมัน ...สำหรับลูกบ้านที่มีงบจำกัด และเลือกเฟอร์นิเจอร์เข้าชุดจากร้าน ดีใจเฟอร์นิเจอร์ หรือใจดีเฟอร์นิเจอร์ (โซฟาสีแดงแปร๊ดตัวละ 800 บาท)
tucktan
Posted: Monday, July 09, 2007 5:59:11 PM

Rank: Member

ปูเสร็จแล้วค่ะปูเป็นแกรนิตโต้แบบเงาค่ะ แต่ตอนนี้ห้องยังเลอะเพราะกำลังบิวอินท์อยู่ค่ะ
ไม่ค่อยชอบลามิเนตที่โครงการให้มาน่ะค่ะ เดินแล้วมันยวบๆยังไงไม่รู้กลัวระยะยาวจะมีปัญหา ( หรือเปล่าไม่รู้นะคะ) แต่ที่เปลี่ยนเพราะเวลาชอบเวลาเดินโกระเบื้องมันให้ความรู้สึกเย็นดีค่ะNeutral
nicekrub
Posted: Monday, July 09, 2007 10:17:25 PM

เสื่อน้ำมัน คงไม่มีใครคิดจะปูมั่งครับ ผมมันดูแปลก ๆ อ่ะ
ถ้ามาปูในคอนโด และอีกอย่างเสื่อน้ำมันมันดูดความชื้นจากปูนขึ้นมาครับ
เหม็นอับด้วย เพราะเคยไปออกค่ายอาสา สร้างโรงเรียน
ถิ่นทุรกันดาน รื้อเสื่อน้ำมันอันเก่าออกแล้วปูเสื่อน้ำมันใหม่เข้าไป
โอ้โห เหม็นมาก ๆ เลยอ่ะ ...
ผมว่าปูพื้นด้วยแกรนิตหินอ่อนนี่ดีนะครับ เท่ห์ เลิศหรู ดูมีรสนิยม
อีกอย่างพื้นจะเย็นอยู่ตลอดเวลา ประหยัดแอร์อีกต่างหาก ห้องเย็นดี
เอาเป็นว่า สนับสนุนครับ Smile
art8290
Posted: Monday, July 09, 2007 10:41:01 PM

summerscent wrote:
เพื่อนๆมีใครบ้างอ่ะครับ ที่ปูพื้นเป็นอย่างอื่นนอกเหนือไปจากลามิเนทที่โครงการให้มาอ่ะครับ ปูอะไรกันบ้างอ่ะ

กำลังคิดอยู่ว่าจะปูเป็นกระเบื้องแกรนิโตดีมั้ยหนอ ขอความเห็นหน่อยครับDoubt

ลองถามสาวๆ ที่รู้จักสิครับ ว่าชอบแบบไหน..
สำรวจได้อะไร ก็เลือกทำแบบนั้นเลยครับ
concept คุณ summerscent ใช่ไหมครับ แบบนี้....Laughing Laughing Laughing

My Place
เล็ก
Posted: Tuesday, July 10, 2007 10:02:22 AM

art8290 wrote:

ลองถามสาวๆ ที่รู้จักสิครับ ว่าชอบแบบไหน..
สำรวจได้อะไร ก็เลือกทำแบบนั้นเลยครับ
concept คุณ summerscent ใช่ไหมครับ แบบนี้....Laughing Laughing Laughing

หากสาวๆเขาเลือกเสื่อน้ำมันลายดอกไม้สีแดงสลับเขียว แบบชอบดิบๆ คุณ summerscent แย่เลยนะ ห้องสวยๆแต่ปูเสื่อน้ำมัน
summerscent
Posted: Tuesday, July 10, 2007 10:36:08 AM

Groups: Lumpini Place Narathiwat-Chaophraya Moderator

พอกันเลยครับ ทั้งคุณ art และ หลวงพี่เล็กอ่ะครับ

แค่ถามดูเฉยๆอ่ะครับ ยังไม่ได้คิดเลยว่าจะเปลี่ยนเป็นอะไรดี หรือว่าจะเอาเหมือนเดิมอ่ะครับ

ส่วนเรื่องสาวๆชอบแบบไหนก็แค่ลองถามๆดูเท่านั้นเเหละครับ แต่ถ้าจะให้ผมปู ผมน่าจะเลือกเป็นแกรนิโตมากกว่าอ่ะครับ เวลานอนบนพื้นแล้วมันเย็นดีอ่ะ ไม่ต้องใช้เตียงน้ำด้วยแหละครับLaughing Laughing Laughing
summerscent
Posted: Tuesday, July 10, 2007 10:36:55 AM

tucktan wrote:
ปูเสร็จแล้วค่ะปูเป็นแกรนิตโต้แบบเงาค่ะ แต่ตอนนี้ห้องยังเลอะเพราะกำลังบิวอินท์อยู่ค่ะ
ไม่ค่อยชอบลามิเนตที่โครงการให้มาน่ะค่ะ เดินแล้วมันยวบๆยังไงไม่รู้กลัวระยะยาวจะมีปัญหา ( หรือเปล่าไม่รู้นะคะ) แต่ที่เปลี่ยนเพราะเวลาชอบเวลาเดินโกระเบื้องมันให้ความรู้สึกเย็นดีค่ะNeutral

ช่างที่ปูเนี่ย เค้าคิดเหมาหรือว่าคิดเป็น ตรม อ่ะครับ แล้วตกประมาณ ตรม ล่ะเท่าไหร่อ่ะครับQuestion Neutral
at78
Posted: Tuesday, July 10, 2007 2:58:57 PM

ผมยกพื้นขึ้น 5 เซ็น เพราะ ซินแสบอกว่าพื้นหลักของบ้านต้องสูงกว่า ห้องน้ำ.....

เสร็จแล้วปูด้วยกระเบื้อง gradnito สีขาว HS-6500 ขนาด 80 x 80 สวยถูกใจมาก....

Life is always beautiful
เล็ก
Posted: Tuesday, July 10, 2007 4:57:52 PM

ช่างที่ปูเนี่ย เค้าคิดเหมาหรือว่าคิดเป็น ตรม อ่ะครับ แล้วตกประมาณ ตรม ล่ะเท่าไหร่อ่ะครับQuestion Neutral

ค่าปูกระเบื้องประมาณ 120 บาทต่อตรม.ครับ หากปูหิน คริสตัล แกรนิต หินอ่อนค่าแรงประมาณ 200 บาทต่อตรม.ครับ ปูนทรายต่างหาก หากคิดปูนทรายก็ประมาณ 70 บาทต่อตรม.ครับ
คิดเหมารวมกระเบื้องก็ได้นะครับ ต่อราคาได้อีกหน่อย หากปูกระเบื้องเลือกแพงหน่อย แบบขอเปลี่ยนได้หากแผ่นมีขนาดไม่เท่ากันหรือบิดงอ
ห้องนั่งเล่นผมก็ปูกระเบื้อง เวลาเดินก็ต้องสวมรองเท้าแตะนุ่มๆเดิน เพราะพื้นมันเย็นอ่ะครับ
at78
Posted: Tuesday, July 10, 2007 5:26:58 PM

เล็ก wrote:

ค่าปูกระเบื้องประมาณ 120 บาทต่อตรม.ครับ หากปูหิน คริสตัล แกรนิต หินอ่อนค่าแรงประมาณ 200 บาทต่อตรม.ครับ ปูนทรายต่างหาก หากคิดปูนทรายก็ประมาณ 70 บาทต่อตรม.ครับ
คิดเหมารวมกระเบื้องก็ได้นะครับ ต่อราคาได้อีกหน่อย หากปูกระเบื้องเลือกแพงหน่อย แบบขอเปลี่ยนได้หากแผ่นมีขนาดไม่เท่ากันหรือบิดงอ
ห้องนั่งเล่นผมก็ปูกระเบื้อง เวลาเดินก็ต้องสวมรองเท้าแตะนุ่มๆเดิน เพราะพื้นมันเย็นอ่ะครับ

ติดต่อร้านที่จะไปซื้อกระเบื้องซิครับสะดวกดี แต่ผมไปได้ช่างมาจาก homework ดูแลดีครับ

Life is always beautiful
Jae_156JR
Posted: Wednesday, July 11, 2007 11:25:04 PM

ตอนแรกว่าอยากได้หินอ่อน คุณแม่บอกว่ามันเย็นเท้า ทำให้ไม่สบายง่าย

ว่าจะปูเป็นปาเก้แทนครับ เหมือนที่บ้านได้อารมณ์เดียวกะที่บ้านจะได้ดูไม่แปลกที่ด้วย
ปล.ความเชื่อมาแต่โบราณ ผมก็ฟังคุณแม่มาอีกทีอ่ะ

ปาเก้ก็ดีเหมือนกันนะครับ ใครปูปาเก้ไปแล้วบ้างขอดูรูปหน่อยสิครับ
summerscent
Posted: Thursday, July 12, 2007 10:41:38 AM

Jae_156JR wrote:
ตอนแรกว่าอยากได้หินอ่อน คุณแม่บอกว่ามันเย็นเท้า ทำให้ไม่สบายง่าย

ว่าจะปูเป็นปาเก้แทนครับ เหมือนที่บ้านได้อารมณ์เดียวกะที่บ้านจะได้ดูไม่แปลกที่ด้วย
ปล.ความเชื่อมาแต่โบราณ ผมก็ฟังคุณแม่มาอีกทีอ่ะ

ปาเก้ก็ดีเหมือนกันนะครับ ใครปูปาเก้ไปแล้วบ้างขอดูรูปหน่อยสิครับ

คอนโดเดิมของผมปูปาร์เกต์อ่ะครับ ค่อนข้างแพงและดูแลรักษายากอ่ะครับ เป็นรอยง่ายมากๆเลยอ่ะ

ก็เลยกะว่าถ้าจะปูก็น่าจะทำเป็นกระเบื้องอ่ะครับ เพราะผมไม่อยากดูแลมันมากอ่ะครับ แต่ถ้าใครเป็นคนเนี้ยบก็ปูปาร์เกต์สวยดีนะครับ
livingintown
Posted: Thursday, July 12, 2007 11:27:31 AM

ถ้าให้เลือก คงจะปูเป็นแกรนิตโต้ สีขาวน่ะค่ะ เพราะว่ามันสวยดี เข้ากับเฟอร์นิเจอร์ง่ายด้วย แต่จริงๆ คงไม่ทำอะไรล่ะค่ะ รอให้พื้นเก่า ดูไม่ได้ก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนดีกว่า เสียดายของค่ะ Confused
meetuntun
Posted: Thursday, July 12, 2007 11:27:33 AM

Rank: Newbie

พื้นลามิเนตมีหลายเกรดนะครับ ถ้าไม่อยากให้พื้นปาเก้เป็นรอย ลองเลือกพื้นลามิเนตรุ่นที่มีลายเหมือนปาเก้ แต่ได้ความแข็งแรงทนทานมากกว่าหลายเท่า กันรอยขีดข่วน แถมบางยี่ห้อมีรับประกันเรื่องการกันน้ำตลอดอายุการใช้งานอีก ค่อยๆเลือกดูนะครับ

ไม่แนะนำให้ปูปาเก้ครับ เรื่องความชื้นของห้องสำคัญมาก ถ้าเป็นบ้านจะมีหน้าต่างเยอะกว่าทำให้อากาศหมุนเวียนได้ดีกว่าคอนโด ที่มีหน้าต่างแค่ฝั่งละด้าน ยิ่งถ้าห้องน้ำอยู่ภายในอีก โอกาสที่พื้นห้องจะได้รับความชื้นก็มากขึ้น ปาเก้อาจมีปัญหาภายหลังครับ
BeeHappy
Posted: Thursday, July 12, 2007 11:37:01 AM

meetuntun wrote:
พื้นลามิเนตมีหลายเกรดนะครับ ถ้าไม่อยากให้พื้นปาเก้เป็นรอย ลองเลือกพื้นลามิเนตรุ่นที่มีลายเหมือนปาเก้ แต่ได้ความแข็งแรงทนทานมากกว่าหลายเท่า กันรอยขีดข่วน แถมบางยี่ห้อมีรับประกันเรื่องการกันน้ำตลอดอายุการใช้งานอีก ค่อยๆเลือกดูนะครับ

ไม่แนะนำให้ปูปาเก้ครับ เรื่องความชื้นของห้องสำคัญมาก ถ้าเป็นบ้านจะมีหน้าต่างเยอะกว่าทำให้อากาศหมุนเวียนได้ดีกว่าคอนโด ที่มีหน้าต่างแค่ฝั่งละด้าน ยิ่งถ้าห้องน้ำอยู่ภายในอีก โอกาสที่พื้นห้องจะได้รับความชื้นก็มากขึ้น ปาเก้อาจมีปัญหาภายหลังครับ

เห็นด้วยค่ะ ที่บ้าน ปลวกกินอร่อยกันไปเลยค่ะ....

...มาใช้ถุงผ้ากันเต๊อะ...
meetuntun
Posted: Thursday, July 12, 2007 11:46:42 AM

คราวหน้าจะลองไปกินดูมั่ง อร่อยใช่มั๊ยครับ 555

ถ้าให้เลือกระหว่างพื้นปาเก้กับแกรนิโต้ โดยตัดเรื่องพื้นลามิเนตออก ก็เลือกแกรนิโต้ดีกว่าครับ เลือกสีสว่างๆ แบบพื้นในห้างสรรพสิค้า จะทำให้ห้องดูกว้าง สะอาดตา แล้วก็ดูหรูหราด้วย ที่มันชื่อว่าแกรนิโต้ เพราะมันเลียนแบบหินแกรนิต แต่เป็นกระเบื้องที่ต่อกันโดยไม่ต้องใช้ยาแนว มันเลยเหมือนพื้นหินแกรนิตเข้าไปใหญ่ เป็นอีกวัสดุทางเลือกนึงครับ
BeeHappy
Posted: Thursday, July 12, 2007 11:52:09 AM

meetuntun wrote:
คราวหน้าจะลองไปกินดูมั่ง อร่อยใช่มั๊ยครับ 555

แหะๆ..ไม่รู้ดิ ยังไม่เคยลอง เดี๋ยวกลับไปถามปลวกที่บ้านให้นะคะ พรุ่งนี้มาบอกให้...

แล้วถ้าคุณ meetuntun ลองแล้ว มาบอกด้วยนะคะ ว่าอาหร่อยไม๊...หุ..หุ....

Bad Grin Bad Grin Bad Grin

...มาใช้ถุงผ้ากันเต๊อะ...
judjid
Posted: Thursday, July 12, 2007 11:55:06 AM

คุณ หมีตันๆ ข้อมูลแน่นบึกเลยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อมูล อิอิ
meetuntun
Posted: Thursday, July 12, 2007 12:04:29 PM

อ่านชื่อถูกด้วยแฮะ 555 หมีตันตัน ๆ
Forum Jump
You cannot post new topics in this forum.
You cannot reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS