Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » New Petchburi / Rama 9 / Ratchadapisek Area » Lumpini Ville Cultural Center » มีเรื่องมาเตือน ระวังการจ่ายค่างวดรถที่เคาน์เตอร์เซอร์วิส

มีเรื่องมาเตือน ระวังการจ่ายค่างวดรถที่เคาน์เตอร์เซอร์วิส Options
~Devil_Boy~
Posted: Saturday, April 07, 2007 2:48:57 PM

Rank: Senior Member
Groups: Member

ที่มา...ฟอร์เวิร์ดเมล์ จริงแท้ประการใดก็พิจารณากันนะครับ ฟังหูไว้หู

Quote:
Fw: Fw: มีเรื่องมาเตือนคับ ระวังการจ่ายค่างวดรถที่เคาน์เตอร์เซอร์วิสคับ
ไปเจอในเว็ปบอร์ดเกี่ยวกับรถยนต์ เลยเอามาให้อ่านกัน

ไม่รู้ว่าใครเคยเจอกันบ้างรึเปล่านะคับ มันเป็นความสะเพร่าของน้องสาวผมด้วยแหละคับคือน้องสาวผม
ได้ไปจ่ายค่างวดรถ

ในเซเว่นเป็นจำนวนเงิน10007บาท ค่าบริการอีก15บาท ก้อจ่ายไป10025บาท รับเงินทอนมา3บาท

ก้อรีบกลับออกมาขึ้นรถเพราะจอดขวางอยู่หน้าเซเว่น

ก้อไม่ได้คิดอะไรแล้วก้อลืมตรวจดูด้วยคับ

จ่ายตั้งแต่วันที่2และแล้วเมื่อวานทางจีอีก้อโทรมาบอกว่าคุณจ่ายค่างวดไม่

ครบจ่ายไปได้ยังไงคะแค่1007บาท

น้องผมก้อไปดูใบเสร็จปรากฎว่า1007บาทจริงๆด้วย

เศร้าเลยเงินหายไปตั้ง9000 บาท

ทีนี้ทำไงล่ะ รีบบึ่งไปเซเว่น

สาขาที่จ่ายเงินคุยกับทางร้าน

บอกหน้าค่าตาเจ้าคนที่รับเงินพร้อมชื่อเพราะจะมีชื่อคนรับเงินในใบเสร็จ

พนักงานบอกว่า

อ๋อ คนนั้นออกไปแล้วค่ะ น้องผมน้ำตาแทบไหล ทำไงต่อล่ะทีนี้

เค้าโทรหาผม

ก้อเลยบอกไปว่าลองคุยกับผู้จัดการร้านดูสิ

เค้าจะช่วยอะไรเราได้บ้าง

ผู้จัดการก้อไม่อยู่อีกเลยขอเบอร์โทรเค้ามา ก้อโทรคุย

ผู้จัดการร้านบอกว่าเดี๋ยวจะตรวจสอบให้นะคับ

ก้อรออยู่หลายชม.ก้อลองโทรกลับไปปรากฎว่าติดต่อไม่ได้

5ทุ่มแระน้องผมนอนไม่หลับ ข้าวก้อกินไม่ลง

มันดูอาจจะไม่เยอะแต่สำหรับคนที่หาเงินได้แบบพอดี

และเซฟเงินเดือนสำหรับอย่างอื่นไว้แล้ว มันไม่น้อยเลยอ่ะคับ

ผมก้อเอจะช่วยยังไงดีหว่าก้อเลยต้องเดือดร้อนเอาเงินผมไปก่อน

กะว่าจะไปจ่ายในวันรุ่งขึ้น พอดีนึกขึ้นได้ว่าพี่สาว

ซึ่งเป็นญาติกันเค้าเป้นผู้จัดการเขตอยู่ เลยโทรไปคุยกับเค้า

เค้าบอกว่าขอเวลา15นาที ซักพักเค้าโทรกลับมาบอกว่า

ไม่ต้องตกใจ มันเป็นความผิดของเจ้าหน้าที่ของเซเว่น

เค้าจะรับผิดชอบให้

ผมก้อโทรไปบอกน้องสาว เท่านั้นแหละ

เหมือนยกภูเขาออกจากอกเลยคับ พี่คนที่เป็นญาติผมบอกว่า

เจ้าคนนี้มันเอาเงินไปได้ประมาณ3หมื่นกว่าบาท

เพราะในวันเดียวกันก้อมีคนมาจ่ายค่างวดรถเหมือนกัน

คือมันใช้วิธีเอารหัสของผู้จัดการร้านป้อนเข้าระบบ ระบบมันก้อจะ

บอกว่าวันนี้เงินเกินหรือเงินขาด

ซึ่งผู้จัดการร้านจะเช็คในวันรุ่งขึ้นของทุกวัน

พอดีว่าวันนั้นเงินมันเกินไป3หมื่นกว่าบาท

เจ้าพนักงานคนนั้นก้อเลยเอาเงินที่เกินไป แล้วก้อหายหัวไปเลย

ผมถามต่อว่าแล้วทางเซเว่นจะทำยังไง เค้าบอกว่าก้อ

ต้องตามคนที่ค้ำประกันเอา ซวยไปสำหรับคนค้ำ

มันเกิดขึ้นบ่อยด้วยอ่ะคับเหตการณ์แบบนี้ จึงมาบอกว่าให้เช็คใบเสร็จ

ให้ดีอ่ะคับก่อนออกจากเคาน์เตอร์

และก้อฝากบอกด้วยว่าถ้าเกิดเหตการณ์แบบนี้ทางเซเว่นเค้าจะรับผิดชอบ

เพราะไม่ใช่ความผิดลูกค้าแต่เป็นความผิดของพนักงานเค้าเอง

แต่ต้องตามเรื่องหน่อยนะคับ อย่าปล่อยผ่าน เพราะไม่

เช่นนั้นเค้าก้อจะไม่ติดต่อหรือแจ้งกลับ กับผู้เสียหาย ลูกค้าก้อซวยไป

ก้อมาเล่าให้ฟังอาจจะมีประโยชน์สำหรับพี่น้องในนี้อ่ะคับ

ขอบคุณคับที่อ่านยาวไปหน่อย

ปล.ไม่ใช่แค่เฉพาะรถนะคับค่างวดทุกอย่าง บ้าน ค่าไฟ และอื่นๆ

หากเกิดเหตการณ์เช่นนี้ก้อไปแจ้งกับทางเซเว่นได้เลยคับล่าสุดคับ ทางเคาน์เตอร์เซอร์วิส

ได้จ่ายให้เรียบร้อยอ่ะคับพร้อมทั้งค่าปรับว่าส่งค่างวดช้าอีก50บาทด้วยคับ

เป็นเงินทั้งหมด9050บาทคับ เค้ารับผิดชอบดี ก้อต้องขอบอกต่อด้วยอ่ะคับ

ไม่ใช่เอาข้อเสียเค้ามาว่าอย่างเดียวอ่ะคับ ขอบคุณที่อ่านคับ

"Keep Walking"
เวบบอร์ด Lumpini Ville Cultural Center Arrow Link
สมาชิกเวบบอร์ด LPN-CC สมาชิกใหม่...เชิญแนะนำตัวที่นี่ครับ ArrowLink
*~*สารบัญกระทู้รวมเวบบอร์ด LPN-CC (ถึง23พ.ค.52) เชิญแวะอ่านที่นี่ก่อนตั้งกระทู้ครับ*~*ArrowLink
~ ระเบียบการตั้งกระทู้เกี่ยวกับการ ซื้อ-ขาย สินค้าหรือบริการ ทุกอย่าง ~ [LPN-CC]Arrow[color=red]Link

Camden town
Posted: Saturday, April 07, 2007 5:25:15 PM

Rank: Member

มีโอกาสเป็นไปได้สูงที่พนักงานจะใส่ตัวเลขไม่ครบ

ต้องระวัง ถือว่าเป็นข้อคิดที่ดี ขอบคุณมากครับ
Nuchy
Posted: Saturday, April 07, 2007 5:26:49 PM

ขอบคุณนะ คุงวิ่วLaughing

LPN CC ค่ะ

แวะมาเยี่ยมชม Phukettoday

ศนิ xxx
Posted: Saturday, April 07, 2007 7:54:48 PM

~Devil_Boy~ wrote:
ที่มา...ฟอร์เวิร์ดเมล์ จริงแท้ประการใดก็พิจารณากันนะครับ ฟังหูไว้หู

Quote:

ไม่รู้ว่าใครเคยเจอกันบ้างรึเปล่านะคับ มันเป็นความสะเพร่าของน้องสาวผมด้วยแหละคับคือน้องสาวผม
ได้ไปจ่ายค่างวดรถ

ในเซเว่นเป็นจำนวนเงิน10007บาท ค่าบริการอีก15บาท ก้อจ่ายไป10025บาท รับเงินทอนมา3บาท

ก้อรีบกลับออกมาขึ้นรถเพราะจอดขวางอยู่หน้าเซเว่น

ก้อไม่ได้คิดอะไรแล้วก้อลืมตรวจดูด้วยคับ

จ่ายตั้งแต่วันที่2และแล้วเมื่อวานทางจีอีก้อโทรมาบอกว่าคุณจ่ายค่างวดไม่

ครบจ่ายไปได้ยังไงคะแค่1007บาท

น้องผมก้อไปดูใบเสร็จปรากฎว่า1007บาทจริงๆด้วย

เศร้าเลยเงินหายไปตั้ง9000 บาท

เงินตั้งเป็นหมื่น ควรฝึกให้ชินดูแลผลประโยชน์ตัวเองก่อน รับใบเสร็จวิ่งกลับบ้านไม่ดูอะไรเลยนี่นะ เศร้าจัง
ดีค่ะ ระมัดระวังไว้ เพราะถ้าโชคไม่เข้าข้าง ดั๊นไปเจอพนักงานไม่เอาเงินใส่เก๊ะ กดแค่ไหนใส่แค่นั้น ที่เหลือใส่กระเป๋า แล้วทีนี้จะไปไล่เบี้ยกันยังไงล่ะ?

Mr.P
Posted: Saturday, April 07, 2007 11:40:48 PM

Rank: Advanced Member

ของผม ไม่ว่าจ่ายค่าบัตรเครดิต หรือว่าค่างวด ถึงจะรีบแค่ใหนก็จะดูเลขบัญชีและจำนวนเงินซ้ำอีกหลายๆรอบเพื่อความชัวร์
เพราะขี้เกียจเรื่องมากเรื่องค่าปรับ ถ้าเกิดมีการผิดพลาดขึ้นมา เพราะเคยมีบทเรียนจ่ายผิดเองมาแล้ว

risa
Posted: Monday, April 09, 2007 10:58:50 AM

ขอบคุณมากเลยค่ะที่นำมาบอก อย่างน้อยก้อช่วยย้ำเตือนให้เราไม่ประมาท

"ความรักชนะทุกอย่าง"
mewmew
Posted: Monday, April 09, 2007 1:58:10 PM

Rank: Member

ใช่ค่ะ ต้องตรวจดูดีๆนะคะ อย่ารีบร้อน นี่ดีนะคะที่เค้ารับผิดชอบ
Surprised
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS