Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Townhouse / Townhome - ทาวน์เฮ้าส์ ทาวน์โฮม » Prachauthit / Rama 2 / Petchkasem Area » Town Plus Petchkasame-Bangkhae » แบบตัวอย่างหลังคาและรั้วหน้าบ้าน

แบบตัวอย่างหลังคาและรั้วหน้าบ้าน Options
pLeeBKK
Posted: Tuesday, September 08, 2009 4:25:22 PM

Rank: Member
Groups: Member

นี่คือแบบหลังคาและรั้วหน้าบ้านที่ลูกบ้านทำกันโดยที่ทางหมู่บ้านไม่บังคับและให้ลูกบ้านตัดสินใจกันเอาเองว่าต้องการทำแบบไหนบ้าง
อันนี้เป็นตัวอย่างของการที่คนจำนวนมากอยู่ด้วยกันโดยที่ไม่มีกฏระเบียบ ทุกคนทำอะไรก็ได้ตามอำเภอใจ อีกสิบปีข้างหน้า ผมหวังว่าหมู่บ้านเราจะไม่เป็นแบบนี้

ภาพมันไม่ค่อยชัดและมุมกล้องอาจจะไม่ค่อยดี เพราะรีบถ่ายจากในรถครับ กลัวคนในหมู่บ้านเค้าจะด่าเอาเลยรีบๆกด shutter
Bad Grin Bad Grin Bad Grin Bad Grin Bad Grin Bad Grin Bad Grin

อันนี้เป็น extreme case นะครับ ไม่ได้หมายความว่า ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงหน้าบ้านแล้วมันจะออกมาเป็นแบบนี้

"Live long and prosper"
eddo
Posted: Tuesday, September 08, 2009 4:50:13 PM

Rank: Advanced Member

ได้บรรยายกาศสบายๆ แบบไทยๆ ดีจังครับพี่ประสิทธิ
มีหลายแบบดี ทั้งต่อเติมมาเต็มๆ มีดาดฟ้าอีกต่างหาก

ปล. พี่ครับมันเห็นทะเบียบรถคนอื่นด้วยอ่ะ อาจจะต้องทำเบลอๆ แบที่เห็นในเว็ปพันทิพมัยครับ
pLeeBKK
Posted: Tuesday, September 08, 2009 6:34:03 PM

เค้ามีกฏว่าต้องทำให้ไม่เห็นเหรอครับ เพราะว่ามันก็เหมือนกับเราเดินไปตามถนนแล้วก็เห็นป้ายทะเบียนรถทั่วๆไป เดี๋ยวไปลองหาดูว่าเค้ามีกฏยังไงบ้างในการโพสรูปภาพ ถ้าเค้าต้องให้ทำเดี๋ยวผมเข้าไปแก้ครับ ขอบคุณครับ คุณเอ็ดเนี่ยช่างสังเกตุจริงๆ

tked
Posted: Wednesday, September 09, 2009 8:56:43 AM

เสน่ห์ของทาวน์เฮ้าส์เลยล่ะครับแบบนี้ หุหุ

-[MG]http://i826.photobucket.com/albums/zz188/edplus/E-signageKTum.jpg[/IM]-

อีแมว: tked@hotmail.com
eddo
Posted: Wednesday, September 09, 2009 9:06:05 AM

pLeeBKK wrote:
เค้ามีกฏว่าต้องทำให้ไม่เห็นเหรอครับ เพราะว่ามันก็เหมือนกับเราเดินไปตามถนนแล้วก็เห็นป้ายทะเบียนรถทั่วๆไป เดี๋ยวไปลองหาดูว่าเค้ามีกฏยังไงบ้างในการโพสรูปภาพ ถ้าเค้าต้องให้ทำเดี๋ยวผมเข้าไปแก้ครับ ขอบคุณครับ คุณเอ็ดเนี่ยช่างสังเกตุจริงๆ

ไผมก็ไม่แน่ใจอ่ะครับพี่ แตาตามๆที่ทำกันมาก็ ถ้ามีเห็นรูปคนอื่นๆ ก็ทำเบลอๆที่หน้า มีบ้านเลขที ทะเบียนรถ ก็จะทำเบลอๆ กันไป
Joe & Tan
Posted: Wednesday, September 09, 2009 9:16:51 AM

ไม่อยากให้หมู่บ้านเราเป็นแบบนี้เลยค่ะ
พวกเราต้องช่วยกัน ๆๆๆ

Joe & Tan ~U1~ @ Town + Bang Care

zexuser
Posted: Wednesday, September 09, 2009 11:03:46 AM

ขอบคุณครับพี่ประสิทธิ์ เห็นรูปที่พี่เอามาให้ดูละก็ อ๋อ เข้าใจละครับ และพอนึกภาพได้รางๆว่าถ้ามีคนเริ่มเปลี่ยน แล้วจะเกิดอะไรขึ้น เหอๆ

โอ็ต
yonarin
Posted: Wednesday, September 09, 2009 12:32:31 PM

Groups: Town Plus Petchkasame-Bangkhae Moderator

ขอบคุณ พี่ประสิทธิ์ ที่นำภาพมาให้ดูครับ ตราหน้ารถสวยดีครับ

หลังคาที่ให้มาพร้อมบ้านโครงการเรา ดูเป็นระเบียบดีครับ

แต่ตอนนี้ใช้ไปเริ่มเห็นปัญหาว่า ดำง่ายล้างยาก จึงอยากให้พวกเราบอกให้โครงการหาวิธีแก้ไขให้พวกเรา ไม่ใช่ปล่อยให้ดำเพิ่มไปเรื่อยๆอย่างนี้ครับ

และหาวิธีป้องกันไม่ให้เกิดขึ้นใน zone ที่ยังไม่ลงหลังคาของเพื่อนๆครับ

เคยเห็นโครงการทราบว่าห้องเก็บของใต้บันได เป็นประตูทึบแล้วชื้น ประตูและวงกบข้างในจะเหลือง ตั้งแต่ zone แรกๆสร้างเสร็จ

ถามเค้าว่าอย่างนี้จะเปลี่ยนให้บ้านอื่นที่ยังสร้างไม่เสร็จหรือเปล่า เค้าบอกว่าคงต้องเป็นโครงการหน้า ซึ่งผมว่าถ้าเจอปัญหาแล้วน่าจะไม่ให้เกิดในรุ่นหลังโครงการเราเลยครับ

ไม่ทราบว่าบ้านเพื่อนๆที่ตรวจรับครั้งหลังๆประตูใต้บันไดเป็นประตูแบบมีบานเกล็ดยังครับ หรือมีปัญหาประตูด้านในห้องเก็บของเหลืองอยู่เปล่าครับ

เราในฐานะผู้บริโภค จ่ายเงินซื้อก้ออยากได้สินค้าคุณภาพดี ไม่ใช่ซื้อไปแล้วต้องทนรับสภาพ หรือหาวิธีเองและจ่ายเพิ่มเองเพื่อมาแก้ปัญหาครับ

ซึ่งโครงการรู้ปัญหาแล้วก้อน่าจะหาวิธีแก้ไขพวกเราครับ ไม่ใช่ปล่อยไปอย่างนี้

แล้วพอหมดสัญญาว่าห้ามแก้ไขหน้าบ้าน ลูกบ้านทนไม่ไหว เหล็กผุ หลังคาดำทั้งผืน จนต้องเปลี่ยนกันเอง อาจจะออกมาแบบที่พี่ประสิทธิ์เอาภาพมาให้ดูครับ

Think + Do + = Town Plus ^^
zexuser
Posted: Wednesday, September 09, 2009 1:18:03 PM

เฟสสอง ของผมยังเป็นบานทึบครับ T-T

โอ๊ต
pLeeBKK
Posted: Wednesday, September 09, 2009 1:18:16 PM

เห็นด้วยกับคุณโยอย่างยิ่งเลยครับ ถ้าจะมีการเปลี่ยนแปลงอะไรควรจะให้ทางโครงการจัดหาและเสนอแนะ ทุกคนจะได้ทำเหมือนๆกัน ดูแล้วมีระเบียบ ไม่ระรานตา ถ้าเป็นหลังคาที่จอดรถหรือรั้วหน้าบ้าน ก็จะได้ไม่เป็นแบบ สูง ต่ำ ดำ ขาว ต่างๆกันไปเหมือนร้อยพ่อพันแม่ บางครั้งความมีเอกลักษณ์ของตัวเองก็เป็นข้อดี บางที uniformity ก็น่าจะมาก่อน

แล้ว Town+ อื่นๆเค้าทำกันยังไงอ่ะครับ มีใครเคยไปดูโครงการอื่นมาบ้าง รู้แต่ว่าที่หัวหมากเค้าให้เป็นผ้าใบแบบม้วน ไม่ได้มีหลังคาถาวร (ช่างทำครัวเคยพาลูกค้าซื่งซื้อทาว์นพลัสที่หัวหมากมาดูแบบห้องครัวที่บ้านผม เค้าเห็นหลังคาที่หมู่บ้านเราเค้ายังนึกว่าทำกันเอง) ผมก็สงสัยว่าโครงการอื่นเค้าจะมีปัญหาแบบนี้มั้ย เพราะดูแล้วมันเหมือนกับเป็นปัญหาปรกติที่เกิดขึ้นกับหลังคาโพลีฯ (เสียงดัง ฝุ่นและเศษดินเข้า) ถ้ามีก็แปลว่าทางแสนสิริเค้าไม่ได้ศึกษาหาวิธีแก้ไขอื่นๆ ก็มีแบบพิมพ์อันนี้อันเดียวแล้วสร้างมันเข้าไปเป็นสิบๆโครงการเลย

ส่วนประตูห้องเก็บของใต้บันได ของผมไม่ได้เป็นบานเกล็ด เป็นประตูธรรมดา ก็ไม่รู้สึกว่าจะมีความชื้นอะไร แต่ว่าข้างในห้องจะร้อนกว่าข้างนอกเวลาเปิดแอร์ สีมันก็ออกเหลืองๆไม่ใช่ขาวแท้ เรียกว่า off-white และก็ไม่เคยสังเกตุว่ามันเป็นแบบนั้นแต่แรกหรือว่าสีเพิ่งจะมาเปลี่ยนทีหลัง และไม่มีกระเบื้อง เป็นแค่พื้นปูน คุณโยได้พื้นปูกระเบื้องใช่มั้ยครับ จำได้ว่าเคยพูดเอาไว้ สงสัยผมจะง่ายเกินไป เค้าให้มายังไงก็รับไว้อย่างงั้น

yonarin
Posted: Wednesday, September 09, 2009 1:51:55 PM

Groups: Town Plus Petchkasame-Bangkhae Moderator

ผมเห็นสีประตูห้องเก็บของใต้บันได สีไม่เหมือนกับข้างนอกตั้งแต่ตอนตรวจรับบ้านครับ จำได้ว่าเค้าสอบถามบริษัทสี ว่าเป็นจากความอับชื้น

ตอนแรกคุยกันได้ยินว่าจะเปลี่ยนให้เป็นแบบบานเกล็ดให้ แต่ตอนหลังที่ไปตรวจอีกครั้งเค้าบอกว่าไม่ได้พูดอย่างนั้น

โดยบอว่าโครงการนี้จะเป็นประตูแบบนี้หมดครับ แต่จะเปลี่ยนให้โครงการต่อไปครับ แล้วก้อไปเอาหนังสือตรวจรับมาบอกว่าไม่มีหมายเหตุตรงนี้ไว้

เลยบอกเพื่อนๆว่า ถ้าคุยอะไรแล้วให้เค้าลงในหนังสือเป็นหลักฐานไว้จะดีกว่าครับ จะได้สบายใจทั้งคู่ ผมก้อเลยเปลี่ยนเป็นประตู PVC แบบเป็นบานเกล็ดเอง

พื้ีนในห้องเก็บของบอกให้เค้าปูกระเบื้องครับ ไม่ปูแล้วชื้น พื้นเป็นกระเบื้องเช็ดถูอะไรง่ายกว่าครับ เพราะเห็นว่านิดเดียวเอง ไม่รู้จะงกไปทำไม เค้าก้อปูให้ครับ

ได้คุยกับเพื่อนที่ pm มาบางท่าน บอกว่าตอนนี้โครงการไม่ปูกระเบื้อง หรือติดกันกระแทกประตูเพิ่ม โดยบอกว่าที่ทำให้ตอนนั้นเพราะทำบ้านเสร็จล่าช้าครับ

ส่วน ศรีลังกา รอดูว่าโครงการจะแก้ไขอย่างไรได้บ้างก่อนหมดประกันครับ

เจออะไรมาก้อมาบอกเล่าเพื่อนๆ บ้านที่ทำเสร็จหลังจะได้ดีกว่า เพราะมีประสบการณ์จากบ้านที่ทำไปแล้วครับ

เพราะตรงนี้อะไรอย่างอื่น ที่เจอมาก้อดีหมดครับ ทำเล , เซล , homecare , แม่บ้าน , secure เหลือต้องแก้ไขอะไรนิดๆหน่อยๆเอง น่าจะทำให้ดีไปเลย

Think + Do + = Town Plus ^^
Joe & Tan
Posted: Friday, September 11, 2009 8:27:53 AM

ตาล U1 ประตูห้องเก็บของบานทึบค่ะ
แล้วด้านในประตูก็เป็นสีเหลือง ๆ เป็นเพราะความชื้นเหรอคะเนี่ย เพิ่งรู้ นึกสีหมด เลยใช้สีคนละสีทา เหอๆๆ Confused Confused Confused

ส่วนกระเบื้อง ลองขอแล้วค่ะ ทางโครงการบอกว่าไม่ปูให้ค่ะ ที่ปูให้ทางคุณโย เพราะตอนนั้นโครงการทำงานล่าช้าค่ะ

Joe & Tan ~U1~ @ Town + Bang Care

eddo
Posted: Friday, September 11, 2009 9:37:14 AM

Joe & Tan wrote:
ตาล U1 ประตูห้องเก็บของบานทึบค่ะ
แล้วด้านในประตูก็เป็นสีเหลือง ๆ เป็นเพราะความชื้นเหรอคะเนี่ย เพิ่งรู้ นึกสีหมด เลยใช้สีคนละสีทา เหอๆๆ Confused Confused Confused

ส่วนกระเบื้อง ลองขอแล้วค่ะ ทางโครงการบอกว่าไม่ปูให้ค่ะ ที่ปูให้ทางคุณโย เพราะตอนนั้นโครงการทำงานล่าช้าค่ะ

มันเป็นสีขาวคนละเบอร์กับประตูหน้าบ้านนะครับ ที่เป็นสีเหลืองนี้เป็นคราบๆเลยหรือป่าวครับ
Joe & Tan
Posted: Friday, September 11, 2009 10:03:54 AM

eddo wrote:

มันเป็นสีขาวคนละเบอร์กับประตูหน้าบ้านนะครับ ที่เป็นสีเหลืองนี้เป็นคราบๆเลยหรือป่าวครับ

ไม่เป็นคราบค่ะคุณเอ็ด เนียนเท่ากันทั้งบาน ก็เลยคิดว่าเพราะทาคนละสีกับด้านนอก ซึ่งบานด้านนอกสีเดียวกับประตูหน้าบ้านค่ะ งง ๆ แต่ก็เห็นว่ามันอยู่ข้างใน เลยไม่ได้ให้เค้าแก้อะไรค่ะ

Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS