Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Thonburi / Taksin / Suk Sawat Area » Supalai River Place » อยากจะปูพื้นไม้จริง ใครมีช่างแนะนำได้บ้างครับ

อยากจะปูพื้นไม้จริง ใครมีช่างแนะนำได้บ้างครับ Options
Tiger_I
Posted: Monday, May 25, 2009 1:12:32 AM

Rank: Member
Groups: Perfect Masterpiece Rattanathibet Moderator

อยากจะปูพื้นไม้จริงทับบนกระเบื้องเลย มีใครเคยปูบ้าง แนะนำด้วยครับ
ทั้งข้อดีข้อเสีย , ใช้กาวอะไร , ช่างที่รับปูพื้นและค่าใช้จ่ายเท่าไหร่(หน้ากว้าง 9 cm,หนา 1.8 cm,ยาว 60 cm)
RK
Posted: Monday, May 25, 2009 9:23:26 AM
Rank: Guest
Groups: Guest

Neutral ของผมปูเป็นพื้นไม้สำเร็จรูป ปูเหมือนกับลามิเนต แต่เป็นไม้นำเข้าจริง ซื้อที่ Homework บางนา ราคาที่ติดไว้จะประมาณ 2200 ต่อตรม.
แต่คุยกับ PR ที่เป็นคนของบริษัทราคาเหลือ 1600 มีทั้งไม้ Oke ไม้บีท ไม้วานิว ส่วนไม้สักราคา 3000 up ไม่คิดค่าปู วิธีการปูไม่ได้ใช้กาว
ใช้วิธีเข้าลิ่มแล้วตอกให้แน่น
vtie
Posted: Monday, May 25, 2009 1:24:03 PM

Groups: Member

พื้นไม้จริง มี
- Hard wood อันนี้ไม้ทั้งชิ้น แพงสุด แต่ผมเห็นมันมีร่องระหว่างชิ้นไม้ด้วย
- Engineer wood เป็นไม้จริงแต่ด้านล่าง เป็นไม้ต่างชนิด เช่นไม้ยาง เพื่อป้องกันการโก่งตัว หนาราว 18 mm. ปูได้ทั้งยึดกาวหรือบนโฟม ผมเลือกไม้สักขนาด 9*1.8*100 cm ยึดด้วยกาว ปูทับบนกระเบื้องเดิม ผิวสัมผัสดีมาก สวย แน่น ไม่มีเสียง ปูได้เรียบร้อยมากๆ ( อีกด้านชนกับ แกรนิโต้แบบไม่ต้องใช้ตัวจบและเรียบเป็นระดับเดียวกันไปเลย )
การปูทับจะต้องตัดประตูหน้าห้อง แต่ใช้เสริมธรณีขึ้นมาได้
ราคา เนื่องจากผมเหมาทั้งให้เค้าซื้อกระเบื้องให้ ปู และรื้อกระเบื้องเก่าบางจุด ราคามันเลยมั่วๆ แต่เฉพาะไม้รวมบัวและกาว น่าจะอยู่แถว เกือบ 2500/ ตรม. ครับ
ส่วนเรื่องฝีมือ ถ้าอยากดู แวะมาดูห้องผมได้ครับ
Tiger_I
Posted: Monday, May 25, 2009 2:45:12 PM

Groups: Perfect Masterpiece Rattanathibet Moderator

ขอบคุณ..คุณvtieครับ
ผมก็อาจจะใช้ Engineer wood เหมือนกัน แล้วรบกวนแนะนำช่างหรือบริษัทที่ใช้ให้ด้วย
หากไม่เป็นการรบกวนมาก ขอบคุณครับ
vtie
Posted: Monday, May 25, 2009 3:30:25 PM

Groups: Member

เนื่องจากผมไม่ได้มีส่วนได้เสีย และการแนะนำต่อ ถ้าไม่ดีเดี๋ยวจะพ่วงเสียหายไปด้วย ( กำลัง hot ) แต่ฝีมือและการดูแล เค้าดีมากๆ ชื่อ บ. นีโอ ... คุณกุ้ง 084-1119777
เก้า
Posted: Monday, June 22, 2009 11:02:04 AM

Tiger_I wrote:
อยากจะปูพื้นไม้จริงทับบนกระเบื้องเลย มีใครเคยปูบ้าง แนะนำด้วยครับ
ทั้งข้อดีข้อเสีย , ใช้กาวอะไร , ช่างที่รับปูพื้นและค่าใช้จ่ายเท่าไหร่(หน้ากว้าง 9 cm,หนา 1.8 cm,ยาว 60 cm)

***084-6558327 (ฺBostik Thailand)K.9
กาวปูพื้นไม้คุณภาพสูง

- WOOD MATE KIT เป็น polyol resin ที่ต้องใช้ร่วมกับ WOOD MATE HN โดยจะให้คุณสมบัติเป็น two-components polyurethane ชนิดปราศจากตัวทำละลาย มีคุณสมบัติในการยึดติดได้ดีกับวัสดุหลายชนิดที่เหมาะสำหรับใช้เป็นกาวปูพื้นไม้ โดยกาวจะแข็งตัวจากการทำปฏิกิริยาทางเคมีจึงทำให้ได้แรงยึดเกาะที่ดี เนื้อกาวแข็งแรง สามารถยึดติดระหว่างวัสดุปูพื้น ได้หลายชนิด เช่น ไม้, ไม้ปาร์เก้, ไม้กระดาน ฯลฯ กับพื้นทุกชนิดที่มีอยู่ในปัจจุบัน ราคาไม่แพงครับ
9
Posted: Wednesday, September 16, 2009 1:06:58 PM

***084-6558327 (ฺBostik Thailand)K.9
กาวปูพื้นไม้คุณภาพสูง

- WOOD MATE KIT เป็น polyol resin ที่ต้องใช้ร่วมกับ WOOD MATE HN โดยจะให้คุณสมบัติเป็น two-components polyurethane ชนิดปราศจากตัวทำละลาย มีคุณสมบัติในการยึดติดได้ดีกับวัสดุหลายชนิดที่เหมาะสำหรับใช้เป็นกาวปูพื้นไม้ โดยกาวจะแข็งตัวจากการทำปฏิกิริยาทางเคมีจึงทำให้ได้แรงยึดเกาะที่ดี เนื้อกาวแข็งแรง สามารถยึดติดระหว่างวัสดุปูพื้น ได้หลายชนิด เช่น ไม้, ไม้ปาร์เก้, ไม้กระดาน ฯลฯ กับพื้นทุกชนิดที่มีอยู่ในปัจจุบัน ราคาไม่แพงครับ Very Happy
ลองดู
Posted: Thursday, September 17, 2009 2:05:21 AM

มันมีของลีโอวู๊ดอ่ะครับ น่าจะมีโปรลดราคาอยู่

เดี๋ยวผมเอาเว็บให้ดีกว่า

เอาไปดูหลายๆแบบหลายๆที่
http://shemwood.com/
http://www.leowood.com/
http://www.pacific-wood.com/home.html
www.prizeofwood.com/skipindex2.php
www.thaibuild.com/

i hope it helps

C
Tiger_I
Posted: Thursday, September 17, 2009 9:35:32 AM

ขอบคุณทุกความช่วยเหลือครับ..
ตอนนี้ผมปูไม้จริงเสร็จแล้วครับ
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS