Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » New Petchburi / Rama 9 / Ratchadapisek Area » a space & a space I.D. Asoke-Ratchada » ถังขยะ สีเหลือง สีแดง

ถังขยะ สีเหลือง สีแดง Options
Moonoibin
Posted: Tuesday, May 19, 2009 10:16:51 PM

Rank: Member
Groups: Member

ตอนนี้ ห้องเก็บถังขยะ มีถังขยะมาแล้วครับ แต่ผมอยากทราบว่า ถังขยะสีเหลือง และสีแดง สีไหนใส่ขยะเปียก สีไหนใส่ขยะแห้ง
- สีเหลือง = ขยะแห้ง ?
- สีแดง = ขยะเปียก ?
ผมเข้าใจถูกป่าวครับ เพื่อที่จะแยกขยะได้ถูกต้อง รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ
mujahidine
Posted: Wednesday, May 20, 2009 12:15:22 AM

Rank: Advanced Member

เคยหาข้อมูลไว้ให้เพื่อนๆที่ 77 ครับ เลยยกข้อมูลมาฝากครับผม Very Happy

1) ถังสีเขียว ขยะเศษอาหาร พืช ผัก ผลไม้ หรือที่เรียกว่า ขยะเปียก
ได้แก่ เศษอาหาร พืช ผัก เปลือก ผลไม้ อินทรียวัตถุที่ย่อยสลายเน่าเปื่อยง่าย
มีความชื้นสูงและส่งกลิ่นเหม็นได้รวดเร็ว

2) ถังสีเหลือง ขยะยังใช้ได้หรือเรียกว่าขยะรีไซเคิล หรือที่เรียกว่า ขยะแห้ง
ได้แก่ พวก แก้ว กระดาษ โลหะ พลาสติก เศษผ้า ฯลฯ
ซึ่งเราสามารถเลือกวัสดุที่ยังมีประโยชน์กลับมาใช้ใหม่ได้อีก

3) ถังสีแดงหรือส้ม ขยะที่มีพิษภัยอันตรายซึ่งเกิดจากบ้านเรือน
ไว้สำหรับให้ประชาชนนำขยะ ที่พิษภัยอันตรายซึ่งเกิดจากบ้านเรือนมาทิ้ง
ซึ่งขยะพวกนี้ ได้แก่ หลอดไฟ และหลอดฟลูออเรสเซนต์ที่เสียแล้ว แบตเตอรี่รถยนต์
และถ่านไฟฉายที่หมดอายุ กระป๋องยาฆ่าแมลง และยาปราบศัตรูพืช
ภาชนะใส่แลกเกอร์ และทินเนอร์ ภาชนะใส่น้ำมันเครื่อง และน้ำมันเบรก
น้ำยาทำความสะอาดสุขภัณฑ์ ยารักษาโรค ที่เสื่อมคุณภาพ ฯลฯ

jaokha
Posted: Wednesday, May 20, 2009 12:39:55 AM

mujahidine wrote:
เคยหาข้อมูลไว้ให้เพื่อนๆที่ 77 ครับ เลยยกข้อมูลมาฝากครับผม Very Happy

1) ถังสีเขียว ขยะเศษอาหาร พืช ผัก ผลไม้ หรือที่เรียกว่า ขยะเปียก
ได้แก่ เศษอาหาร พืช ผัก เปลือก ผลไม้ อินทรียวัตถุที่ย่อยสลายเน่าเปื่อยง่าย
มีความชื้นสูงและส่งกลิ่นเหม็นได้รวดเร็ว

2) ถังสีเหลือง ขยะยังใช้ได้หรือเรียกว่าขยะรีไซเคิล หรือที่เรียกว่า ขยะแห้ง
ได้แก่ พวก แก้ว กระดาษ โลหะ พลาสติก เศษผ้า ฯลฯ
ซึ่งเราสามารถเลือกวัสดุที่ยังมีประโยชน์กลับมาใช้ใหม่ได้อีก

3) ถังสีแดงหรือส้ม ขยะที่มีพิษภัยอันตรายซึ่งเกิดจากบ้านเรือน
ไว้สำหรับให้ประชาชนนำขยะ ที่พิษภัยอันตรายซึ่งเกิดจากบ้านเรือนมาทิ้ง
ซึ่งขยะพวกนี้ ได้แก่ หลอดไฟ และหลอดฟลูออเรสเซนต์ที่เสียแล้ว แบตเตอรี่รถยนต์
และถ่านไฟฉายที่หมดอายุ กระป๋องยาฆ่าแมลง และยาปราบศัตรูพืช
ภาชนะใส่แลกเกอร์ และทินเนอร์ ภาชนะใส่น้ำมันเครื่อง และน้ำมันเบรก
น้ำยาทำความสะอาดสุขภัณฑ์ ยารักษาโรค ที่เสื่อมคุณภาพ ฯลฯ

ขอบคุณค่ะ วันนี้เห็นถุงขยะใหม่ๆสดๆซิงๆเลยค่ะ ได้มีโอกาสใช้แล้ว
CCSpace
Posted: Wednesday, May 20, 2009 12:54:27 AM

ว้า โดนตัดหน้าเอาไปใช้ซะแล้ว
อย่างงี้ก็ไม่สด ไม่ซิงแล้วสิคับ
AA888
Posted: Wednesday, May 20, 2009 7:25:05 AM

ไม่ทราบว่า รายละเอียดการแบ่งสีตามที่คุณ mujahidine บอกถูกต้องแล้วใช่มั้ยครับ
มีเพื่อน ๆ คนไหนเห็นต่างจากนี้มั้ยครับ...

ถ้าเป็นไปตามนั้น ผมจะทำสติกเกอร์ไปติดครับ เพราะถ้าไม่มีใครอ่านกระทู้นี้
คนก็จะไม่รู้ ก็ยังมั่ว ๆ อยู่ดี ก่อนที่ถังจะเน่า ผมไม่อยากรอ นิติฯ ทำอะไรไม่ให้มันเสร็จ ๆ
ไปทีเดียว ค้าง ๆ คา ๆ ไม่รู้ว่าทำสติกเกอร์มาติดนี่มันยากหรือเปลืองงบมากรึไง

Thegod
Posted: Wednesday, May 20, 2009 8:44:59 AM

Groups: a space Asoke-Ratchada Moderator

เอ่อ .... ห้องขยะมัยอยู่ตรงไหนเรอครับ แล้วมีทุกชั้นรึป่าวครับ .... หิ้วไปทิ้งข้างตึกจอดรถทุกวันไกลชะมัด
AA888
Posted: Wednesday, May 20, 2009 8:51:45 AM

Thegod wrote:
เอ่อ .... ห้องขยะมัยอยู่ตรงไหนเรอครับ แล้วมีทุกชั้นรึป่าวครับ .... หิ้วไปทิ้งข้างตึกจอดรถทุกวันไกลชะมัด

ห้องข้างลิฟท์หน่ะครับ..
Thegod
Posted: Wednesday, May 20, 2009 2:02:58 PM

Groups: a space Asoke-Ratchada Moderator

AA888 wrote:
Thegod wrote:

ห้องข้างลิฟท์หน่ะครับ..

ขอบคุณมากครับ แหะๆ
wow
Posted: Tuesday, May 26, 2009 9:35:02 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

ขอบคุณ คุณ aa888 มากนะ ที่หวังดี สติกเกอที่มาติดอะสวยอะป่าวอะ แต่เราว่าอะนะ ควรเริ่มกันที่พื้นฐานของแต่ละคนดีก่า เอาเข้าจิงๆๆพอเวลาแยกถังแล้วก็ยังเห็นทิ้งขยะเปียกขยะแห้งอยู่ในถุงเดียวกันเหมือนเดิมเลยอะ ดังนั้น ควรมองตัวเองเกี่ยวกับวินัยในเรื่องนี้ควบคู่กันไปด้วย จะดีกว่านะ
Thegod
Posted: Tuesday, May 26, 2009 10:45:14 PM

เอ่อ ทำไมมันมี 2 สีเองหละครับ คริ คริ
Moonoibin
Posted: Tuesday, May 26, 2009 11:32:55 PM

ผมเห็นถังสีเขียว เอามาตั้งแถวสระว่ายน้ำตรงที่นั่งพักผ่อนครับ
jaokha
Posted: Wednesday, May 27, 2009 12:35:36 AM

และก็เห็นถังเขียวตั้งหน้าตึกA ค่ะ แต่ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมไม่มีถังเขียวในห้องขยะ
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS