Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Bangsue / Bangkhen Area » Lumpini Ville Prachachuen-Phongphet » เอารูปห้องน้ำมาให้ดูครับ หลังจากติดตั้งอุปกรณ์ในห้องน้ำเสร็จเรียบร้อยแล้ว (พร้อมโชว์ความแรงของน้ำ)

เอารูปห้องน้ำมาให้ดูครับ หลังจากติดตั้งอุปกรณ์ในห้องน้ำเสร็จเรียบร้อยแล้ว (พร้อมโชว์ความแรงของน้ำ) Options
BallBall
Posted: Wednesday, April 08, 2009 7:31:18 AM

Rank: Advanced Member
Groups: Lumpini Ville Prachachuen-Phongphet Moderator

เมื่อวันเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา ทำการติดตั้งอุปกรณ์ในห้องน้ำ กับเดินปลั๊กไฟกับสายทีวีในห้องนอนเล็กกับใต้ซิ้ง ใช้เวลาร่วมสองวัน กว่าจะเสร็จเหนื่อยเหมือนกันเพราะต้องช่วยช่างเค้าด้วย เดินเข้าออกโฮมโปรเป็นว่าเล่น ต้องเตรียมอุปกรณ์เองหมด จ่ายแค่ค่าแรงให้ช่าง พอดีเป็นช่างที่อพาร์ทเม้นต์เลยคุ้นกัน ให้เค้ามาช่วย ๆ ทำให้

เปิดด้วยรูปที่ทำน้ำอุ่นตัวเก่าถอดมาจากที่หอของพานาฯ ใช้มา 5 ปีแล้ว ยังไม่เคยเสียเลย เครื่องยังทำงานได้ดี กับ หัวฝักบัวมีแสงบอกอุณหภูมิของน้ำ อันนี้ซื้อจากเว็บ Tohome ดูจากในเว็บก็ดูสวยแข็งแรงดี พอได้ของมารู้สึกว่ามันก้องแก้ง ๆ ยังไงไม่รู้ น่าจะเป็นพลาสติกชุบโครเมียมอ่ะ แต่ทำไงได้ซื้อมาแล้วต้องใช้ซักหน่อย

ตัว Rain Shower กับเครื่องทำน้ำร้อน ตัว Rain Shower ติดยากมากเพราะท่อสองท่อที่โครงการให้มามันไม่ได้ระดับเดียวกันทำให้ประกอบเข้าลำบาก พอติดตั้งส่วนหัวก็อกได้ เริ่มตั้งก้านก็มีปัญหาอีก ความยาวของก้านสูงเกินฝ้าเพดาน เครียดเลยทีนี้ ไม่รู้จะทำไงดี ก็ไปเดินโฮมโปรซื้อสายน้ำดีกับนิปเปิ้ลมาเป็นตัวต่อช่วยเพื่อให้ก้านมันยาวลงมาข้างล่างแล้วใช้สายน้ำดีเชื่อมระหว่างข้อต่อ หลังจากติดตั้งเสร็จก็ทำการเทส ผมเปิดเครื่องทำน้ำร้อนที่ MID หลังจากนั้นก็ลองเปิดก๊อกทั้งสามหัว น้ำไหลแรงดีมากทั้งสามหัวเลยครับ โดยเฉพาะก๊อกล่าง (ตอนนี้ที่ได้ลองดูแล้วคงปรับระดับความร้อนไว้ที่ MID แล้วเปิดน้ำไปยังด้านที่ร้อนไปเลย ความร้อนนี่อุ่นกำลังดี)

อันนี้เป็นชักโครก สายชำระ กับที่ใส่กระดาษทิชชู ชักโครกติดตั้งยากพอดู เพราะว่าห้องน้ำมันเล็กแล้วชักโครกตัวใหญ่ แถมรูระบายน้ำดันอยู่ใกล้กับท่อที่โครงการเดินไว้ให้ พอเอาชักโครกมาวางก็ดันทับท่อไปหน่อยนึง (นี่ขนาดทำการวัดระยะก่อนซื้อแล้วนะ) แต่ก็ยังพอเปิดฝาตะแกรงช่องระบายน้ำได้

ชันอคิลิก ซื้อในงาน Homepro Expro เป็นแบบเข้ามุม 5 ชั้น

ก็อกน้ำ ซื้อในงาน Homepro เหมือนกัน ชอบตัวนี้ รู้สึกมันเหมือนผมของเบจิต้าดี (การ์ตูนดราก้อนบอล) ก็อกนี้น้ำไหลแรงดีมาก ต้องเบาสต็อบวาวล์นิดนึงถึงจะกำลังดี

กระจกกลม มีสองด้านด้านปกติกับด้านขยาย

รูปสุดท้ายเป็นรูปเดินปลั๊กไฟกับสายทีวีในห้องนอนเล็กโดยใช้เต้าลอยกับใช้รางครอบท่อสายไฟ อันนี้ก็ค่อนข้างวุ่นวายกับการซื้ออุปกรณ์เหมือนกัน ไปซื้อตัวปลั๊กมันแยกส่วนกันหมดเลย ซื้อของยี่ห้อเดียวกับที่โครงการใช้ มันก็มีสองประเภทอีกแบบ Modus กับแบบ Magic ต้องซื้อเป็นเซ็ตของมัน ไม่งั้นมันจะประกอบเข้ากันไม่ได้

Lumpini Ville Prachachuen-Phongphet ==> http://lpn-ppp.prakard.com
BallBall
Posted: Wednesday, April 08, 2009 7:40:40 AM

Groups: Lumpini Ville Prachachuen-Phongphet Moderator

ส่วนสามวันนี้ (อังคาร - พฤหัส) ก็วุ่นกับการบิ้วอินห้องอีก ถ้าไม่ได้คุมเองนี่แย่แน่ ๆ ประมาณว่าคนมาทำกับคนมาคุยเป็นคนล่ะคนกัน ทำให้ขนาดของที่เตรียมมาไม่พอดีกับทางหน้างานจริงและของที่เตรียมมาไม่ตรงกับที่คุยกันไว้ เช่น บอกว่าเป็นเตียง 6 ฟุต ก็ดันทำมาแบบ 6 x 6 ฟุตซ่ะนี่ เราก็ถามกลับไปว่า แล้วเตียงขนาดมาตราฐานมันเท่าไหร่ เค้าบอกว่ามีทั้ง 6 x 6 กับ 6 x 6 1/2 เลย เลยต้องโทรไปถามกับ Dunloppilo อีกว่า รุ่นที่ซื้อมาไซด์ไหน แต่ก็ยังงง ๆ อยู่ว่ามันมีด้วยเหรอ ขนาด 6x6 ฟุต มันก็เป็นสี่เหลี่ยมจตุรัสพอดี ก็เลยให้เค้าเอากลับไปทำมาใหม่ (ประกอบเกือบเสร็จแล้ว เพิ่งเข้าไปเห็น) แล้วก็ตู้เก็บของกับโต๊ะทำงานด้านหน้าบอกว่าปิดผิวบานหน้าด้วย White Highgross ดันปิดเป็นลายไม้มาซ่ะอีก ก็เลยโทรไปคุยกับเฮียเจ้าของ พอตอนเย็น ๆ เค้าเข้ามา ก็สั่งลูกน้องเอากลับไปทำใหม่ ประมาณว่าลูกน้องอ่านลายมือเฮียไม่ออก แล้วก็มีปัญหาเล็ก ๆ น้อย ๆ อีกมากมาย ไว้ถ้าเสร็จเรียบร้อยแล้วจะมาโพสต์ให้ชมกันครับ เดี๋ยวก็เตรียมตัวไปรอช่างที่คอนโดฯ แล้วครับ

ปล. สำหรับรูปห้องน้ำมีอะไรติชมกันได้ครับ

Very Happy Very Happy

Lumpini Ville Prachachuen-Phongphet ==> http://lpn-ppp.prakard.com
lab_ann
Posted: Wednesday, April 08, 2009 8:01:09 AM

Groups: Member

ตัว Rain shower ของคุณบอล น้ำแรงจังเลยคะ ดูแล้วน่าอาบมาก ๆ
แต่ ... ของห้องแอนนี่สิ ไหลหยั่งกับไม่เต็มใจไหลเลยคะ ออกมาเป็นหยด ๆ เลยคะ

Confused Confused Confused

"The past cannot be changed. The future is yet in your power." - Hugh White
gathon2
Posted: Wednesday, April 08, 2009 8:47:07 AM

ฝักบัวเปล่งแสง ชอบๆ

กระจกสองด้าน ราคาเท่าไหร่คะคุณบอล สนใจอยู่
kupopeye
Posted: Wednesday, April 08, 2009 10:07:56 AM

Rank: Member

ชอบก๊อกน้ำทรงผมเบจิต้าครับ เท่ห์ดี...

ปล.รู้สึกที่ homepro จะมีอีกแบบนึง เปนทรงหัวคุณ ฟิโกโร่(ดราก้อนบอล) ด้วยครับ คือมันมีจะหงอยออกมา 2 อันอ่ะ 55+
thanawsr
Posted: Wednesday, April 08, 2009 11:11:32 AM

Rank: Member

ห้องน้ำสวยอะคุณ Ball
znzzy
Posted: Wednesday, April 08, 2009 4:46:23 PM

เดี๋ยวว่างๆขอเข้าไปดูของจริงหน่อยนะครับ Very Happy
BallBall
Posted: Wednesday, April 08, 2009 7:07:59 PM

lab_ann wrote:
ตัว Rain shower ของคุณบอล น้ำแรงจังเลยคะ ดูแล้วน่าอาบมาก ๆ
แต่ ... ของห้องแอนนี่สิ ไหลหยั่งกับไม่เต็มใจไหลเลยคะ ออกมาเป็นหยด ๆ เลยคะ

Confused Confused Confused

ลองแจ้งทางนิติดูรึยังครับ เผื่อเค้าจะปรับแรงดันน้ำให้ได้ ห้องผมโชคดีที่มันแรงอยู่แล้ว อาบน้ำไปครั้งนึง แรงสะใจดีครับ

gathon2 wrote:
ฝักบัวเปล่งแสง ชอบๆ

กระจกสองด้าน ราคาเท่าไหร่คะคุณบอล สนใจอยู่

จริง ๆ แสงมันจะมี 3 สี สีเขียว สีน้ำเงิน และสีแดงครับ ส่วนกระจกกลมราคา 1,780 บาทครับ รู้สึกจะของ Hafele ครับ ถ้าจำไม่ผิด

kupopeye wrote:
ชอบก๊อกน้ำทรงผมเบจิต้าครับ เท่ห์ดี...

ปล.รู้สึกที่ homepro จะมีอีกแบบนึง เปนทรงหัวคุณ ฟิโกโร่(ดราก้อนบอล) ด้วยครับ คือมันมีจะหงอยออกมา 2 อันอ่ะ 55+

อ๋อ ๆ ผมก้อเคยเห็นเหมือนกัน รู้สึกจะของยี่ห้อ VRH อ่ะครับ แต่รู้สึกว่ามันจะเป็นรูปฮิปโปอ่ะครับ ไม่รู้ใช่อันเดียวกันรึเปล่า

thanawsr wrote:
ห้องน้ำสวยอะคุณ Ball

ขอบคุณครับ กว่าจะติดตั้งเสร็จก็เล่นเอาเหนี่อยเหมือนกัน ตอนติดตั้งชักโครก ตัวกิ๊บของฉากกั้นอาบน้ำหักไปตัวนึง ที่เป็นตัวล็อกระหว่างแผ่นสองกับแผ่นสาม แต่เมื่อเช้าทางนิติมาเปลี่ยนให้เรียบร้อยแล้ว แจ้งไปเมื่อวาน รวดเร็วดีจริง ๆ

znzzy wrote:
เดี๋ยวว่างๆขอเข้าไปดูของจริงหน่อยนะครับ Very Happy

ได้เลยครับคุณจิน พรุ่งนี้ผมอยู่ห้องทั้งวัน นั่งเฝ้าช่างบิ้วอินที่ห้อง กับวันเสาร์นัดช่างเข้ามาติดวอลเปเปอร์ สะดวกเข้ามาวันไหนก็ได้ครับ โทรมาได้เลยครับ

iKK yu
Posted: Wednesday, April 08, 2009 7:15:49 PM

Rank: Senior Member

ปายด้วยคับ

ในที่สุดห้องน้ำสุดหรูของคุณบอล ก็เสร็จซะที Rolling Eyes Rolling Eyes

ชอบกระจกสองน้อยๆ สองด้านอ่ะคับ

ชักโครกไปถอยมาจากที่ไหนล่ะครับ คุณบอล
ส่วนก๊อกน้ำเบจิต้า โอเชมะคับ Very Happy Very Happy

BallBall
Posted: Wednesday, April 08, 2009 7:29:35 PM

iKK yu wrote:

ปายด้วยคับ

ในที่สุดห้องน้ำสุดหรูของคุณบอล ก็เสร็จซะที Rolling Eyes Rolling Eyes

ชอบกระจกสองน้อยๆ สองด้านอ่ะคับ

ชักโครกไปถอยมาจากที่ไหนล่ะครับ คุณบอล
ส่วนก๊อกน้ำเบจิต้า โอเชมะคับ Very Happy Very Happy

ว่าง ๆ มาเที่ยวเลยครับ มาให้ผมเลี้ยงข้าวซะดี ๆ ไม่ยอมให้เลี้ยงซักที วันนั้นอุตส่าห์ไปช่วยผมเลือกซื้อของตั้งหลายชั่วโมง ส่วนชักโครกก็มาซื้อที่โฮมโปรข้างคอนโดฯ อ่ะครับ ดูมาตั้งหลายแบบ มาตกลงปลงใจกับตัวนี้นี่แหล่ะครับ ก๊อกน้ำโอเคเลยครับ พอติดตั้งแล้วสวยดี แล้วโดยส่วนตัวชอบแบบโยก ไม่ชอบแบบหมุนด้วยครับ คุณอิ๊กว่างวันไหนโทรมาได้เลยครับ Very Happy Very Happy

aew_22
Posted: Wednesday, April 08, 2009 7:39:45 PM

Rank: Newbie

เจ๋งมากเลยค่ะ ชอบๆ
อิจฉาจัง
kobbok_cm
Posted: Wednesday, April 08, 2009 9:27:55 PM

ชอบฝักบัวเปล่งแสงครับ เหมือนอาบน้ำในผับเลย Very Happy Very Happy Very Happy

iKK yu
Posted: Wednesday, April 08, 2009 9:32:11 PM

Rank: Senior Member

kobbok_cm wrote:
ชอบฝักบัวเปล่งแสงครับ เหมือนอาบน้ำในผับเลย Very Happy Very Happy Very Happy

^
^
คุณบอลชอบอาบในอ่างที่มีแสงสีครับ Rolling Eyes Rolling Eyes

ปล ขอบคุณครับ คุณบอล ว่าแต่ไหงตัวเรนชาวเวอร์เหมือนมีรอยแยกอ่ะครับ ...

gathon2
Posted: Thursday, April 09, 2009 8:39:16 AM

^
^
คุณบอลชอบอาบในอ่างที่มีแสงสีครับ Rolling Eyes Rolling Eyes

ปล ขอบคุณครับ คุณบอล ว่าแต่ไหงตัวเรนชาวเวอร์เหมือนมีรอยแยกอ่ะครับ ...

มันเป็นเงาสะท้อนรึป่าวคะคุณอิ๊ค
kobbok_cm
Posted: Thursday, April 09, 2009 7:14:29 PM

^
^

มันเป็นเงาสะท้อนรึป่าวคะคุณอิ๊ค

ผมก็คิดเหมือนกันเลย หรือจะเป็นน้ำมั้งครับ เพราะฝักบัวมันเป็นโลหะ ไม่ใช่ดินเนอะ จะได้แยกแตกระแหง Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing

znzzy
Posted: Thursday, April 09, 2009 11:13:22 PM

วันนี้เข้าไปดูห้องคุณบอลทำbuilt inมา ออกแบบใช้พื้นที่ได้ดีมากเลยครับ Razz
สวยด้วย เห็นว่าคุณบอลเค้าออกแบบเอง อิจฉาจัง Crying or Very sad รู้งี้built มั่งก็ดีประหยัดกว่าที่ซื้อด้วย Doubt
เดี๋ยวต้องไปฉลองห้องใหม่คุณบอลแล้วครับ ชอบครับชอบ อย่าลืมเอารูปมาอวดเพื่อนๆด้วยนะครับ Very Happy
BallBall
Posted: Friday, April 10, 2009 10:33:54 AM

aew_22 wrote:
เจ๋งมากเลยค่ะ ชอบๆ
อิจฉาจัง

ขอบคุณครับ แต่กว่าจะเสร็จก็เล่นเอาเหนื่อยทีเดียว

555 ถ้าแสงมันสลับสีไปมาได้คงจะเหมือนมากกว่านี้อ่ะครับ

^
^

ผมก็คิดเหมือนกันเลย หรือจะเป็นน้ำมั้งครับ เพราะฝักบัวมันเป็นโลหะ ไม่ใช่ดินเนอะ จะได้แยกแตกระแหง Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing

ใช้แล้วครับเป็นเงาสะท้อนของก้านข้อต่อด้านล่างอ่ะครับ ที่วางไว้ที่พื้น

วันนี้เข้าไปดูห้องคุณบอลทำbuilt inมา ออกแบบใช้พื้นที่ได้ดีมากเลยครับ Razz
สวยด้วย เห็นว่าคุณบอลเค้าออกแบบเอง อิจฉาจัง Crying or Very sad รู้งี้built มั่งก็ดีประหยัดกว่าที่ซื้อด้วย Doubt
เดี๋ยวต้องไปฉลองห้องใหม่คุณบอลแล้วครับ ชอบครับชอบ อย่าลืมเอารูปมาอวดเพื่อนๆด้วยนะครับ Very Happy

ขอบคุณครับ แต่เหนื่อยมากเลยคุณจิน มาคุมช่างทั้งสามวันเลย แต่ก็ยังไม่เสร็จ วันนี้ก็ลางานครึ่งวันบ่ายไปคุมต่ออีก แต่ตอนนี้ก็สบายใจขึ้นเยอะแล้วครับ เพราะแรก ๆ ทำออกมาไม่ค่อยจะเหมือนกับที่คุยไว้ ต้องให้เค้าปรับแก้ให้ตลอด แต่ช่างก็โอเคครับ ปรับให้ตามที่เราต้องการ ตอนนี้ก็เสร็จไป 90% แล้ว วันนี้เย็น ๆ น่าจะเรียบร้อย เดี๋ยวเสร็จแล้วจะโพสต์ภาพให้ชมครับ ช่วงสงกรานต์ผมก็ไม่ได้กลับบ้านต่างจังหวัดก็คงอยู่ที่คอนโดฯ นี่แหล่ะครับ ถ้าว่าง ๆ ก็มาดริ้งกันได้น่ะครับ หลังจากห่างหายมานาน อิอิ Bad Grin Laughing Laughing

Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS