Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Paholyothin Area » Life @ Phahon-Ari » การย้ายทะเบียนบ้านปลายทาง

การย้ายทะเบียนบ้านปลายทาง Options
โลกสีน้ำเงิน
Posted: Thursday, April 02, 2009 10:49:19 AM

Rank: Advanced Member
Groups: Member

หลังจากผ่านด่านการตรวจรับและการโอนห้องมาเรียบร้อยแล้ว

วันนี้ผมเอาข้อมูลมาฝากเพื่อนๆ ชาว Life พหล-อารีย์ เกี่ยวกับการย้ายทะเบียนบ้านปลายทางครับ

สิ่งแรกที่เราจะต้องรับจากนิติฯ และเซลล์ของโครงการเราคือ ทะเบียนบ้านและสำเนาโฉนดห้องชุดนะครับ

ทะเบียนบ้านรับจากนิติฯ และสำเนาโฉนดห้องชุดรับกับเซลล์นะครับ

การย้ายทะเบียนบ้านปลายทาง สามารถทำได้ที่สำนักงานเขตปลายทางที่เราย้ายไปอยู่เท่านั้นครับ

โดยที่ลูกบ้านคอนโดเราสามารถไปย้ายที่สำนักงานเขตพญาไท

เว็บไซต์สำนักงานเขตพญาไท

http://203.155.220.239/subsite/index.php?strOrgID=001029

แผนที่ครับ

http://www.panteethai.com/show_place.asp?pid=327

โดยมีหลักฐานที่ต้องใช้ดังนี้ (กรณีผู้ย้ายจะมาเป็นเจ้าบ้านเอง แต่ถ้าผู้ย้ายจะเข้ามาอาศัยต้องพาเจ้าบ้านที่ใหม่ไปด้วย)

1. บัตรประชาชนตัวจริงพร้อมสำเนา 1 ฉบับ

2. สำเนาทะเบียนบ้านที่เก่า 1 ฉบับ

3. สัญญาซื้อ-ขายห้องชุดตัวจริงพร้อมสำเนา 1 ฉบับ

4. สำเนาโฉนดห้องชุด 1 ฉบับ (สำหรับห้องชุดที่ติดภาระจำนองกับธนาคาร ถ้าไม่ติดคิดว่าคงต้องเอาตัวจริงไปด้วย)

5. ทะเบียนบ้านที่ใหม่

6. เตรียมตังค์ไว้ 10 บาทถ้วน เป็นค่าธรรมเนียม

เพื่อนๆ สามารถทำบัตรประชาชนใหม่ที่นั้นได้เลยครับ
papa007
Posted: Thursday, April 02, 2009 11:37:37 AM

Groups: Ivy Ratchada Condominium Moderator

ขออนุญาตมาเพิ่มเติมนะค๊า การย้ายจากปลายทางถ้าต้นทางเป็น กทม ด้วยกัน สามารถย้ายได้ทุกวัน วันเสาร์ก็ย้ายได้ (วันเสาร์สำนักงานเขตเปิดถึงเที่ยง) แต่ถ้าต้นทางเป็นตจว. ต้องย้ายเฉพาะวันจันทร์-ศุกร์ หรือถ้าอยากจะย้ายวันเสาร์ ต้องมีหนังสือการย้ายออกจากต้นทางด้วยค่ะ

ผู้มีจิตอันไม่ชุ่มด้วยราคะ มีใจอันโทสะไม่กระทบแล้ว มีบุญและบาปอันละได้แล้ว ตื่นอยู่ ย่อมไม่มีภัย

เข้า Web Board ของ IVY Ratchada ง่ายๆที่นี่เลย
http://ivycondo.prakard.com

Posted: Thursday, April 02, 2009 12:10:39 PM

papa007 wrote:
ขออนุญาตมาเพิ่มเติมนะค๊า การย้ายจากปลายทางถ้าต้นทางเป็น กทม ด้วยกัน สามารถย้ายได้ทุกวัน วันเสาร์ก็ย้ายได้ (วันเสาร์สำนักงานเขตเปิดถึงเที่ยง) แต่ถ้าต้นทางเป็นตจว. ต้องย้ายเฉพาะวันจันทร์-ศุกร์ หรือถ้าอยากจะย้ายวันเสาร์ ต้องมีหนังสือการย้ายออกจากต้นทางด้วยค่ะ

ขอบคุณมากครับคุณ papa007
tata
Posted: Tuesday, April 28, 2009 7:16:17 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

ทำเรื่องย้ายทะเบียนบ้านเรียบร้อยแล้วคะ จากปัตตานีมาเป็นกรุงเทพ โย่วโย่วเป็นคนกรุงเทพแล้ว

update การย้ายทะเบียนบ้านใช้เอกสารแค่ 3 อย่าง

1. สำเนาบัตรประชาชนพร้อมตัวจริง
2. สำเนาสัญญาซื้อขายห้องชุดพร้อมตัวจริง
3. ทะเบียนบ้านใหม่

จ่ายค่าธรรมเนียม 20 บาท

ซึ่งการย้ายออก สามารถไป update ทะเบียนบ้านเดิมได้เลยและบัตรประชาชนยังคงใช้ได้จนกว่าจะหมดอายุแล้วค่อยไปเปลี่ยนค่ะ

BTS2MRT
Posted: Tuesday, April 28, 2009 7:39:38 PM

Rank: Member

tata wrote:
ทำเรื่องย้ายทะเบียนบ้านเรียบร้อยแล้วคะ จากปัตตานีมาเป็นกรุงเทพ โย่วโย่วเป็นคนกรุงเทพแล้ว

update การย้ายทะเบียนบ้านใช้เอกสารแค่ 3 อย่าง

1. สำเนาบัตรประชาชนพร้อมตัวจริง
2. สำเนาสัญญาซื้อขายห้องชุดพร้อมตัวจริง
3. ทะเบียนบ้านใหม่

จ่ายค่าธรรมเนียม 20 บาท

ซึ่งการย้ายออก สามารถไป update ทะเบียนบ้านเดิมได้เลยและบัตรประชาชนยังคงใช้ได้จนกว่าจะหมดอายุแล้วค่อยไปเปลี่ยนค่ะ

เสียค่าธรรมเนียมเท่ากันกับแถวรังสิต-ปทุมเลยครับVery Happy
บัตรประชาชน เขาบอกว่าไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ
เพราะ ในทะเบียนบ้านใหม่ ก็จะบอกไว้อยู่แล้วว่าย้ายมาจากที่ไหน Laughing(ต้องย้ายรอบ 2 ถึงจะไม่มีเลขที่บ้านที่ ตจว ติดอยู่ในทะเบียนบ้านครับ)
เอกสารในกรณีย้ายมาเป็นเจ้าบ้าน ก็ตามที่คุณ tata บอกหล่ะครับ มีแค่นั้น
ยกเว้นกรณีมีชื่อซื้อ2คน แล้วมาคนเดียว ถึงจะต้องมี ใบมอบอำนาจและสำเนาบัตรประชาชนผู้มอบอำนาจ มาด้วยครับSurprised
แต่ถ้ามีเจ้าบ้านแล้ว ต้องการเพิ่มผู้อาศัย ก็ใช้ แค่ สำเนาบัตรประชาชนของเจ้าบ้านและผู้มาขออาศัย พร้อมทะเบียนบ้านตัวจริงครับ Very Happy
sanernar
Posted: Wednesday, July 15, 2009 11:37:33 PM

Rank: Newbie

แล้วในคอนโดห้องหนึ่งสามารถมี เจ้าบ้าน 2 คนได้ไหมคะ
กรณีกู้ร่วมอ่ะค่ะ...

(แวะมาจาก life@suthisan jaa)
supraduffy
Posted: Thursday, July 16, 2009 12:29:34 AM

sanernar wrote:
แล้วในคอนโดห้องหนึ่งสามารถมี เจ้าบ้าน 2 คนได้ไหมคะ
กรณีกู้ร่วมอ่ะค่ะ...

(แวะมาจาก life@suthisan jaa)

ทะเบียนบ้าน 1 ฉบับ จะมีเจ้าบ้านได้คนเดียวครับ (จาก Life@Ratchada)

italnazca
Posted: Friday, July 17, 2009 1:07:11 AM

Rank: Member

รบกวนสอบถามหน่อยครับ

สัญญาซื้อขายห้องชุดที่ว่านี่คืออันไหนอ่ะครับระหว่าง

1.

กับ

2.

ขอบคุณครับ
Posted: Friday, July 17, 2009 9:27:28 AM

italnazca wrote:
รบกวนสอบถามหน่อยครับ

สัญญาซื้อขายห้องชุดที่ว่านี่คืออันไหนอ่ะครับระหว่าง

1.

กับ

2.

ขอบคุณครับ

2 ครับ
Khun Min
Posted: Saturday, July 18, 2009 4:50:52 PM

รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยค่ะ คือคุณมินมีบ้านอยู่แถวนนทบุรี โดยตัวเองเป็นเจ้าบ้านอยู่แล้ว แล้วไปซื้อคอนโดในกรุงเทพฯ ต้องใส่ชื่อตัวเองเป็นเจ้าบ้านอีกเพราะต้องกู้ คราวนี้คุณมินจะทำไงกับบ้านเดิม เพราะบ้านคุณมินมีคุณมินแค่คนเดียวเอง พี่ๆ น้องๆ ก็แยกย้ายกันไปมีบ้านเป็นของตัวเองกันหมดแล้วอ่ะค่ะ เราสามารถเป็นเจ้าบ้าน 2 หลังได้ไหมคะ
super8888
Posted: Sunday, July 26, 2009 2:08:12 PM

Rank: Newbie

Guest wrote:
รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยค่ะ คือคุณมินมีบ้านอยู่แถวนนทบุรี โดยตัวเองเป็นเจ้าบ้านอยู่แล้ว แล้วไปซื้อคอนโดในกรุงเทพฯ ต้องใส่ชื่อตัวเองเป็นเจ้าบ้านอีกเพราะต้องกู้ คราวนี้คุณมินจะทำไงกับบ้านเดิม เพราะบ้านคุณมินมีคุณมินแค่คนเดียวเอง พี่ๆ น้องๆ ก็แยกย้ายกันไปมีบ้านเป็นของตัวเองกันหมดแล้วอ่ะค่ะ เราสามารถเป็นเจ้าบ้าน 2 หลังได้ไหมคะ

การเป็นเจ้าบ้าน เท่าที่ทราบสามารถเป็นเจ้าบ้านได้เพียงแห่งเดียว ดังนั้น หากต้องการเป็นเจ้าบ้านในคอนโดที่ กทม. ก็คงต้องยอมสละการเป็นเจ้าบ้านที่นนทบุรี แต่การไม่ได้เป็นเจ้าบ้านในคอนโดที่จะซื้อ ไม่น่าจะเกี่ยวกับการกู้เพื่อซื้อที่อยู่อาศัยครับ แต่อาจจะเกี่ยวกับการหักค่าลดหย่อนดอกเบี้ยสำหรับภาษีเงินได้บุคคลธรรมดามากกว่า
ขอแนะนำเพิ่มเติมครับ หากจะซื้อควรรีบซื้อในปี 2552 นี้ เพราะในปีนี้ จะได้รับยกเว้นภาษีเงินได้สำหรับเงินได้เท่าที่จ่ายเป็นค่าซื้ออสังหาริมทรัพย์ที่เป็นอาคาร อาคารพร้อมที่ดิน หรือห้องชุดในอาคารชุด เพื่อเป็นที่อยู่อาศัย(เฉพาะมือแรกเท่านั้น) สูงสุด 300,000.-บาท
(รายละเอียดเพิ่มเติม ตามประกาศอธิบดีกรมสรรพกร เกี่ยวกับภาษีเงินได้ (ฉบับที่ ๑๗๘) ซึ่งประกาศใช้แล้วเมื่อวันที่ 29 พ.ค.2552
Khun Min
Posted: Monday, July 27, 2009 11:32:00 AM

ขอบคุณ คุณ Super888 มากๆ นะคะ ที่ช่วยเหลือ
qooboy
Posted: Sunday, August 02, 2009 7:02:39 AM

มาเพิ่มเติมให้ครับว่า การมีชื่อในทะเบียนบ้านจะมีผลกับเรื่องการคำนวณ ภาษีธุรกิจเฉพาะ เวลาที่เราจะขายบ้านหรือคอนโดนั้นๆครับ
ถ้ามีชื่ออยู่เกิน 1 ปี ไม่ต้องเสียภาษีธุรกิจเฉพาะครับ เสียแต่ค่าอากรแสตมป์ แต่ปีนี้รู้สึกรัฐบาลท่านจะลดหย่อนเรื่อง
ภาษีธุรกิจเฉพาะให้ ทำให้รู้สึกว่า ค่าอากรแสตมป์จะแพงกว่า ภาษีธุรกิจเฉพาะครับ ลองไปคำนวณเล่นๆดูได้ที่เว็บลิงก์ข้างล่างนี้นะครับ

http://www./calculatorth.asp

ขออวดลูกชายหน่อยนะครับ
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS