Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » New Petchburi / Rama 9 / Ratchadapisek Area » Chateau In Town Ratchada 17 » ใครกู้กรุงศรีฯ บ้างมั้ยเอ่ย

ใครกู้กรุงศรีฯ บ้างมั้ยเอ่ย Options
potmetha
Posted: Wednesday, November 26, 2008 3:37:43 PM

Rank: Member
Groups: Chateau In Town Ratchada 17 Moderator

ห้องพี่ชายกู้กรุงศรีฯ แล้วเจอปัญหาว่า
1. กู้ได้ไม่เต็ม
2. ต้องกู้ร่วมกับภรรยา
3. ต้องโอนภายในเดือนพฤศจิกายน เท่านั้น ดอกเบี้ยปีแรก จะอยู่ที่ 2.75 ต่อปี ปีต่อไป MLR-1
ถ้าจดจำนองไม่ทัน ดอกเบี้ยปีแรก 3% ต่อปี ปีต่อไปเหมือนกัน
เลยสงสัยอยู่เนี่ยว่าต้องเสียดอกเบี้ยเพิ่มเท่าไร ดอกเบี้ยเพิ่ม 0.25% งงอ่ะ

ทางลัดเข้าสู่เว็บไซด์ของชาโตว์รัชดา 17 http://chateau17.prakard.com
pong
Posted: Wednesday, November 26, 2008 3:44:43 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

แนะนำว่าถ้าเป็นแบบนี้ ลองดูแบงก์อื่นเป็นทางเลือเพิ่มขึ้นสิค๊ะ
เพราะกรุงศรี ช่วงนี้จะให้น้อยมาก แบงก์ที่ดิวกับโครงการยังมี
อีกหลายนะเช่น กรุงเทพ/กสิกร/นครหลวงไทย/UOB/ไทยธนาคาร
ลองดูนะค๊ะ ต่อให้กู้ร่วมก้อน่าจะได้เยอะกว่ากรุงศรี
Auddy
Posted: Wednesday, November 26, 2008 4:42:04 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

เมื่อ 2 อาทิตย์ก่อน ทางแบงค์กรุงศรีแจ้งผมมาเหมือนกันว่ากูได้ไม่เต็ม
ได้ประมาณ 75-80% ผมก็เลยแจ้งขอยกเลิกไป
เพราะได้ Pre-approved จากธนาคารนครหลวงไทยแล้ว
เมื่อบ่ายนี้เพิ่งโทร.ไปถาม อีกครั้งแบงค์แจ้งว่าสินเชื่ออนุมัติแล้ว
โดยให้เต็มวงเงินที่ขอไป ตกลงเราจะได้เป็นเพื่อนบ้านกันแน่นอนแล้วครับ
แต่ตอนนี้ผมรอตรวจห้องรอบสองอยู่ คงประมาณอาทิตย์หน้า
เพราะลองโทร.ถามเซลล์แล้ว เห็นบอกว่ายังไม่เรียบร้อยดี
ก็ได้แต่หวังว่าตรวจรอบสองน่าจะ OK เพราะจะได้โอนและย้ายเข้าซักทีครับ

สำหรับเพื่อนๆ ที่กำลังทำเรื่องกู้แบงค์อยู่ ผมว่าของนครหลวงไทยก็ OK นะครับ
ทางเจ้าหน้าที่ก็กระตือรือร้นในการให้บริการและคำแนะนำต่างๆ ดี ดอกเบี้ยก็ OK ครับ
ยังไงก็ขอให้กู้ผ่านกันทุกคนนะครับ เราจะได้มาเป็นเพื่อนบ้านกัน อ้อ...ผม "อู๊ด" อยู่ชั้น 8 ครับ
ยังไงจะพยายามมา Update ข่าวสารในเว็บบอร์ดของเราเรื่อยๆ นะครับ

potmetha
Posted: Thursday, November 27, 2008 9:42:07 PM

Groups: Chateau In Town Ratchada 17 Moderator

ให้ข้อมูลผิดอีกตัวนึง คือตั้งแต่ปีที่สองแบงค์กรุงศรี ดอกเบี้ย MLR-0.75 ค่ะ
ไม่ใช่ 1% ตกลงฟังไม่หมด ตอนนี้ให้พี่ชายส่งเอกสารมาให้ใหม่
ตกลงจะยื่นยูโอบีกับ นครหลวงไทยแทน
วันนี้ตอนบ่ายกรุงศรีโทรมาถามเพราะว่าตอนแรกนัดว่าจะโอนวันที่ 4 ธค.
แต่บอกแบงค์ ไปแล้วว่าเป็นภายในเดือนธันวาคม จะโทรแจ้งอีกครั้ง

ส่วนของห้องตัวเองได้ยูโอบีค่ะ นัดโอนวันที่ 4 ธค

ทางลัดเข้าสู่เว็บไซด์ของชาโตว์รัชดา 17 http://chateau17.prakard.com
karnet
Posted: Thursday, November 27, 2008 10:42:42 PM

ไม่ค่อยเห็นใครกู้ ธอส.เลย ดอกมันแพงหรอครับ
ผมไม่ได้ศึกษาอะไรเท่าไหร่ เน้นมั่นคงแล้วก็อีกอย่าง ใช้สิทธิของพนง.ได้ด้วย
กู้ได้ 110%
100% ของราคาประเมิน = เต็มราคา MRR-2 3ปี,ปีต่อไป MRR-1
10% สำหรับตกแต่งบ้าน = MRR ตลอด
snowman
Posted: Friday, November 28, 2008 10:32:46 AM

Groups: Member

ผมคนหนึ่งครับที่กู ธอส. ส่งเรื่องไปเป็นเดือนแล้ว ธนาคารยังไม่เรียกไปเซ็นสัญญาเลย
ตอนนี้ตามเรื่องอยู่เลยครับ
potmetha
Posted: Friday, November 28, 2008 11:41:16 AM

พอดียื่นกู้ตามแบงค์ที่มาที่คอนโดค่ะ
ไม่ได้ดูที่อื่นเลย เพราะความขี้เกียจค่ะ
เลยไม่รู้ว่าของ ธอส. เป็นยังไง

karnet
Posted: Friday, November 28, 2008 9:48:46 PM

ผมยื่นไปวันที่ 5 พย.แต่ติดปัญหาสำเนาโฉนด
เจ้าหน้าที่มาประเมินราคาห้องวันที่ 9 พย.
Fax โฉนดให้ธนาคารวันที่ 11 พย. แบงค์บอกจะเริ่มขั้นตอนขออนุมัติได้ตั้งแต่ได้รับสำเนาโฉนดและราคาประเมินจากบริษัทประเมินสินทรัพย์
ธนาคารแจ้งอนุมัติวันที่ 21 พย.
แล้วก็ไปเซนต์นิติกรรมวันที่ 25 พย.

ปัจจุบันรอตรวจห้องแล้วโอนก็จบหมดแล้วครับ ไวดี Razz
ผมว่าเจ้าหน้าที่แบงค์พูดจาดีนะ ให้คำอธิบายเคลียร์ดีด้วย
ผมมีแจ้งเปลี่ยนวงเงินกู้ด้วย (ทางโทรศัพท์) เพราะกู้ร่วมถ้า ผู้ชายเป็นผู้กู้หลัก(เงินมากกว่า) จะเสียค่าประกันแพงมาก 3 เท่าของผู้หญิง

แก้ไขนิด
ลืมบอกไปว่าสนง.ใหญ่ตรงอสมท.ครับ
araikobow
Posted: Saturday, November 29, 2008 8:36:07 PM

Groups: Ngamwadee Place Moderator

ขอโทษนะคะ ไม่ทราบว่าพอจะมีชื่อเจ้าหน้าที่ ธอส.แนะนำไหมคะ จะได้ติดต่อกับเจ้าหน้าที่ท่านั้นอ่ะค่ะ

พอดีได้โทรไปครั้งนึงที่สาชาใหญ่พูดจาไม่ค่อยดีเลยค่ะ

แต่ติดตรงที่มีสวัสดิการของที่ทำงาน โครงการธอส-กบข เลยหลีกเลี่ยงไม่ได้ แต่ถ้าเป็นไปได้หากมีเจ้าหน้าที่ที่เพื่อนๆติดต่ออยู่แล้วบริการดี อยากจะขอร่วมติดต่อด้วยคนค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ