Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » New Petchburi / Rama 9 / Ratchadapisek Area » Chateau In Town Ratchada 17 » ใครกู้กรุงศรีฯ บ้างมั้ยเอ่ย

ใครกู้กรุงศรีฯ บ้างมั้ยเอ่ย Options
potmetha
Posted: Wednesday, November 26, 2008 3:37:43 PM

Rank: Member
Groups: Chateau In Town Ratchada 17 Moderator

ห้องพี่ชายกู้กรุงศรีฯ แล้วเจอปัญหาว่า
1. กู้ได้ไม่เต็ม
2. ต้องกู้ร่วมกับภรรยา
3. ต้องโอนภายในเดือนพฤศจิกายน เท่านั้น ดอกเบี้ยปีแรก จะอยู่ที่ 2.75 ต่อปี ปีต่อไป MLR-1
ถ้าจดจำนองไม่ทัน ดอกเบี้ยปีแรก 3% ต่อปี ปีต่อไปเหมือนกัน
เลยสงสัยอยู่เนี่ยว่าต้องเสียดอกเบี้ยเพิ่มเท่าไร ดอกเบี้ยเพิ่ม 0.25% งงอ่ะ

ทางลัดเข้าสู่เว็บไซด์ของชาโตว์รัชดา 17 http://chateau17.prakard.com
pong
Posted: Wednesday, November 26, 2008 3:44:43 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

แนะนำว่าถ้าเป็นแบบนี้ ลองดูแบงก์อื่นเป็นทางเลือเพิ่มขึ้นสิค๊ะ
เพราะกรุงศรี ช่วงนี้จะให้น้อยมาก แบงก์ที่ดิวกับโครงการยังมี
อีกหลายนะเช่น กรุงเทพ/กสิกร/นครหลวงไทย/UOB/ไทยธนาคาร
ลองดูนะค๊ะ ต่อให้กู้ร่วมก้อน่าจะได้เยอะกว่ากรุงศรี
Auddy
Posted: Wednesday, November 26, 2008 4:42:04 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

เมื่อ 2 อาทิตย์ก่อน ทางแบงค์กรุงศรีแจ้งผมมาเหมือนกันว่ากูได้ไม่เต็ม
ได้ประมาณ 75-80% ผมก็เลยแจ้งขอยกเลิกไป
เพราะได้ Pre-approved จากธนาคารนครหลวงไทยแล้ว
เมื่อบ่ายนี้เพิ่งโทร.ไปถาม อีกครั้งแบงค์แจ้งว่าสินเชื่ออนุมัติแล้ว
โดยให้เต็มวงเงินที่ขอไป ตกลงเราจะได้เป็นเพื่อนบ้านกันแน่นอนแล้วครับ
แต่ตอนนี้ผมรอตรวจห้องรอบสองอยู่ คงประมาณอาทิตย์หน้า
เพราะลองโทร.ถามเซลล์แล้ว เห็นบอกว่ายังไม่เรียบร้อยดี
ก็ได้แต่หวังว่าตรวจรอบสองน่าจะ OK เพราะจะได้โอนและย้ายเข้าซักทีครับ

สำหรับเพื่อนๆ ที่กำลังทำเรื่องกู้แบงค์อยู่ ผมว่าของนครหลวงไทยก็ OK นะครับ
ทางเจ้าหน้าที่ก็กระตือรือร้นในการให้บริการและคำแนะนำต่างๆ ดี ดอกเบี้ยก็ OK ครับ
ยังไงก็ขอให้กู้ผ่านกันทุกคนนะครับ เราจะได้มาเป็นเพื่อนบ้านกัน อ้อ...ผม "อู๊ด" อยู่ชั้น 8 ครับ
ยังไงจะพยายามมา Update ข่าวสารในเว็บบอร์ดของเราเรื่อยๆ นะครับ

potmetha
Posted: Thursday, November 27, 2008 9:42:07 PM

Groups: Chateau In Town Ratchada 17 Moderator

ให้ข้อมูลผิดอีกตัวนึง คือตั้งแต่ปีที่สองแบงค์กรุงศรี ดอกเบี้ย MLR-0.75 ค่ะ
ไม่ใช่ 1% ตกลงฟังไม่หมด ตอนนี้ให้พี่ชายส่งเอกสารมาให้ใหม่
ตกลงจะยื่นยูโอบีกับ นครหลวงไทยแทน
วันนี้ตอนบ่ายกรุงศรีโทรมาถามเพราะว่าตอนแรกนัดว่าจะโอนวันที่ 4 ธค.
แต่บอกแบงค์ ไปแล้วว่าเป็นภายในเดือนธันวาคม จะโทรแจ้งอีกครั้ง

ส่วนของห้องตัวเองได้ยูโอบีค่ะ นัดโอนวันที่ 4 ธค

ทางลัดเข้าสู่เว็บไซด์ของชาโตว์รัชดา 17 http://chateau17.prakard.com
karnet
Posted: Thursday, November 27, 2008 10:42:42 PM

ไม่ค่อยเห็นใครกู้ ธอส.เลย ดอกมันแพงหรอครับ
ผมไม่ได้ศึกษาอะไรเท่าไหร่ เน้นมั่นคงแล้วก็อีกอย่าง ใช้สิทธิของพนง.ได้ด้วย
กู้ได้ 110%
100% ของราคาประเมิน = เต็มราคา MRR-2 3ปี,ปีต่อไป MRR-1
10% สำหรับตกแต่งบ้าน = MRR ตลอด
snowman
Posted: Friday, November 28, 2008 10:32:46 AM

Groups: Member

ผมคนหนึ่งครับที่กู ธอส. ส่งเรื่องไปเป็นเดือนแล้ว ธนาคารยังไม่เรียกไปเซ็นสัญญาเลย
ตอนนี้ตามเรื่องอยู่เลยครับ
potmetha
Posted: Friday, November 28, 2008 11:41:16 AM

พอดียื่นกู้ตามแบงค์ที่มาที่คอนโดค่ะ
ไม่ได้ดูที่อื่นเลย เพราะความขี้เกียจค่ะ
เลยไม่รู้ว่าของ ธอส. เป็นยังไง

karnet
Posted: Friday, November 28, 2008 9:48:46 PM

ผมยื่นไปวันที่ 5 พย.แต่ติดปัญหาสำเนาโฉนด
เจ้าหน้าที่มาประเมินราคาห้องวันที่ 9 พย.
Fax โฉนดให้ธนาคารวันที่ 11 พย. แบงค์บอกจะเริ่มขั้นตอนขออนุมัติได้ตั้งแต่ได้รับสำเนาโฉนดและราคาประเมินจากบริษัทประเมินสินทรัพย์
ธนาคารแจ้งอนุมัติวันที่ 21 พย.
แล้วก็ไปเซนต์นิติกรรมวันที่ 25 พย.

ปัจจุบันรอตรวจห้องแล้วโอนก็จบหมดแล้วครับ ไวดี Razz
ผมว่าเจ้าหน้าที่แบงค์พูดจาดีนะ ให้คำอธิบายเคลียร์ดีด้วย
ผมมีแจ้งเปลี่ยนวงเงินกู้ด้วย (ทางโทรศัพท์) เพราะกู้ร่วมถ้า ผู้ชายเป็นผู้กู้หลัก(เงินมากกว่า) จะเสียค่าประกันแพงมาก 3 เท่าของผู้หญิง

แก้ไขนิด
ลืมบอกไปว่าสนง.ใหญ่ตรงอสมท.ครับ
araikobow
Posted: Saturday, November 29, 2008 8:36:07 PM

Groups: Ngamwadee Place Moderator

ขอโทษนะคะ ไม่ทราบว่าพอจะมีชื่อเจ้าหน้าที่ ธอส.แนะนำไหมคะ จะได้ติดต่อกับเจ้าหน้าที่ท่านั้นอ่ะค่ะ

พอดีได้โทรไปครั้งนึงที่สาชาใหญ่พูดจาไม่ค่อยดีเลยค่ะ

แต่ติดตรงที่มีสวัสดิการของที่ทำงาน โครงการธอส-กบข เลยหลีกเลี่ยงไม่ได้ แต่ถ้าเป็นไปได้หากมีเจ้าหน้าที่ที่เพื่อนๆติดต่ออยู่แล้วบริการดี อยากจะขอร่วมติดต่อด้วยคนค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
karnet
Posted: Saturday, November 29, 2008 11:34:04 PM

araikobow wrote:
ขอโทษนะคะ ไม่ทราบว่าพอจะมีชื่อเจ้าหน้าที่ ธอส.แนะนำไหมคะ จะได้ติดต่อกับเจ้าหน้าที่ท่านั้นอ่ะค่ะ

พอดีได้โทรไปครั้งนึงที่สาชาใหญ่พูดจาไม่ค่อยดีเลยค่ะ

แต่ติดตรงที่มีสวัสดิการของที่ทำงาน โครงการธอส-กบข เลยหลีกเลี่ยงไม่ได้ แต่ถ้าเป็นไปได้หากมีเจ้าหน้าที่ที่เพื่อนๆติดต่ออยู่แล้วบริการดี อยากจะขอร่วมติดต่อด้วยคนค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

PM. ไปแล้วนะครับ
แต่การดำเนินการประเมินอนุมัติได้ คือหลังจากได้รับสำเนาโฉนดแล้วนะครับ + ประเมินราคาแล้ว
Forum Jump
You cannot post new topics in this forum.
You cannot reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS